Kiến nghị, phản ánh cách làm việc của công an phường?

Luật khiếu nại, tố cáo là một môn khoa học pháp lý nghiên cứu các vấn đề về lý luận, pháp lý và thực tiễn của tổ chức và hoạt động khiếu nại, tố cáo ở nước ta.
Đăng trả lời
Lê Thị Thùy
Thành viên
Đã cảm ơn: 109 lần
Tiếp xúc:

Kiến nghị, phản ánh cách làm việc của công an phường?

Bài viết chưa xem by Lê Thị Thùy »

Bữa làm dịch vụ công dùm mẹ, do bên công an phường xử lý hồ sơ online chậm làm mình lỡ việc nên mình có viết một bản phản ánh kiến nghị trên cổng dịch vụ công quốc gia, để mong được giải quyết nhanh hơn. Tầm 1 tháng sau, khi đã giải quyết xong hồ sơ cần làm (một cách đầy gian nan), mẹ mình lên lấy giấy tờ cuối cùng thì nhận được lời trách móc từ những cán bộ ngồi bàn, các chị hỏi "sao có nhiêu đó thôi cũng kiến nghị là sao" và v.v. những lời khác, mình không rõ đơn phản ánh của mình đã khiến các cán bộ gặp bất lợi gì, nhưng mình cảm thấy kiến nghị mình gửi lên cứ như... trở về với mình vậy. Mẹ mình nói sau này họ nhớ địa chỉ nhà mình, họ đì, sau này xin giấy tờ gì cũng bị hạch họe khó khăn. Thật sự mình chỉ thắc mắc, kiến nghị, phản ảnh như thế có ảnh hưởng đến các cán bộ hay không, nếu sau này nhà mình bị ghim thật thì phải làm thế nào?

Từ khóa:
reallwu
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Kiến nghị, phản ánh cách làm việc của công an phường?

Bài viết chưa xem by reallwu »

Bạn đừng nên nghe những người xúi đểu, nói tiêu cực. Dịch vụ công là có thời hạn. Đúng, sai, thiếu thì phải trả lời cho bạn. Giải quyết muộn thì bộ phận Cảnh sát QLHC cấp huyện theo dõi, hoặc Phòng QLHC cấp Tỉnh sẽ theo dõi. Yêu cầu giải trình tại sao. Công an phường sai thì Công an phường chịu trách nhiệm.
Lanting20177
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lanting20177 »

Ảnh hưởng không nhiều chủ yếu khiển trách. Nhưng mà sợ gì sau này nó hạnh hoẹ mình lại gửi kiến nghị tiếp và nói đây là lần thứ 2 tôi gửi vì từ lần trc đến giờ không thấy cải thiện gì.
pntinh199ĐHL
Thành viên
Đã cảm ơn: 15 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by pntinh199ĐHL »

1. Kiến nghị thì cũng kiến nghị rồi, hối hận làm chi cho đau đầu, mất vui vẻ mà không giải quyết được gì hả bạn?
2. Lần sau chú ý hơn, cái gì đáng, đúng, có bằng chứng rõ ràng thì hãy kiến nghị. Thực sự các CA làm công tác hành chính giờ cũng khá vất vả + áp lực chứ không hẳn là chỉ hành dân như mọi người nói đâu
3. Họ cũng lưu ý, khó chịu về gđ bạn thôi chứ ko hẳn sẽ thù + đì được, tất nhiên cần họ tình cảm lại sẽ khó hơn. Tạm quên đi và nếu có việc gì rắc rối nhớ ghi lại bằng chứng (hình ảnh),... và kiến nghị tiếp nếu ảnh hưởng tới cuộc sống.
Phạm Huyền Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phạm Huyền Trang »

Thủ tục càng nhiều chứng tỏ quy trình phức tạp. Tuy nhiên, chỉ có một vài người ôm việc. Thủ tục nhiều, quy trình phức tạp thì dẫn đến kinh tế, cuộc sống khó khăn.
Bởi vậy, nhân gian có câu:
"Làm ăn, chẳng chịu làm ăn,
Suốt ngày thủ tục khó khăn, đói nhiều".
zuchin94
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by zuchin94 »

Cán "bọ" giờ sợ đơn của công dân ko phải vì sợ cống hiến mất đi mà chỉ sợ cuối năm méo được xếp hạng nọ kia thoi, và sợ thiếu xiền thưởng.
Cao Thùy Dương
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 48 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Cao Thùy Dương »

Bạn làm đúng mà họ vẫn gây khó khăn, bạn khiếu nại lên DVC là đúng và không phải sợ. Trường hợp bạn khiếu nại sai, gây ảnh hưởng đến người ta thì bạn nên có lời giải thích. Trong trường hợp này của bạn mình đoán 60% là bạn không biết bạn sai, hồ sơ giấy tờ chưa đủ, khai chưa đúng (vì việc khai thông tin không khớp người ta đã có thể từ chối hồ sơ của bạn rồi, khi từ chối có lý do từ chối bạn có tập trung để khắc phục đúng hay không…) nhưng bạn lại khiếu nại theo hướng cán bộ cố tình gây khó khăn. Đây là mình giả định vậy chứ thực ra mình cũng ko rõ quá trình bạn thao tác nộp hồ sơ ntn, khai ntn và đính kèm những giấy tờ gì lên phần mềm.
Làm luật sư hay làm gì liên quan đến luật cũng chỉ nắm vững trong phạm vi chuyên môn mảng mình phụ trách thôi bạn ạ. Chứ không thể nào nắm rõ hết tất cả, thậm chí cả thông tư, nghị định, văn bản hướng dẫn chuyên ngành. Nên bạn không phải lăn tăn vì LS mà làm cái nhỏ nhặt cũng ko xong. Chính cái nhỏ mới là cái chúng ta ko hay để ý. Quan trọng là sai thì rút kinh nghiệm mà đúng thì chẳng phải sợ ai cả.
minhlvt123
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhlvt123 »

Giống như đơn tố cáo cuối cùng về đúng ngay nơi tố cáo để giải quyết vậy đó,đôi khi chờ được vạ thì má đã sưng,nếu kg phải là kg thể chịu được thì phản ánh, ai làm thủ tục liên quan đến xe cộ là biết ngay thôi, nhất là giới mua bán xe.
quynhanh304
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by quynhanh304 »

Bạn có thể viết tiếp kiến nghị, bảo đảm người ở vị trí việc làm đó rén. Gì chứ thái độ không đúng chuẩn mực trong giao tiếp công vụ là dễ lên đường lắm.
Xuanthong0201
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Xuanthong0201 »

Về vụ mà đì thì mình thấy họ củng cả đống việc ai rảnh đâu mà nhớ để ghim đâu bạn ơi. Một ngày ngta làm cho biet bao nhieu ng. Trừ phi vụ việc của bạn quá lớn hay gây ấn tượng mạnh thì ngta mới để ý nên đừng có lo về vấn đề đó nữa. Với cả mình đúng thì cứ mạnh dạn kiến nghị thôi sợ gì nữa.
vanson
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 63 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by vanson »

Bạn ơi, XH tốt đẹp hơn vì có những người lên tiếng giống bạn đó! Bạn cứ bình tĩnh và giữ vững niềm tin là bạn đã có hành động đúng nhé.
Nếu có bị ảnh hưởng gì sau này thì bạn cứ im lặng chịu đựng và sống tốt là dần dần bạn còn tích thêm phúc vì thay đổi cả người xấu đó.
Trần Thị Khánh Sơn
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Trần Thị Khánh Sơn »

Đã chót cứng rồi thì phải tiếp tục thôi. Lần sau có khi thấy bạn họ lại làm ngay ấy chứ, vì sợ bị kiến nghị tiếp. Nhưng hồ sơ phải chuẩn nhé!
Sirius
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Sirius »

Bản thân mình từng trải nghiệm làm việc tại bộ phận một cửa tại địa phương nên mình có một số ý kiến như sau:
Một là, 1 ngày họ làm rất nhiều công việc nên họ sẽ không thể nhớ ai để ghim đâu.
Hai là, theo quy định thì nếu hết thời hạn mà người ta không trả kết quả cho gia đình bạn thì người ta sẽ phải công khai xin lỗi gia đình bạn bằng văn bản. Mà điều này là bắt buộc và sẽ ảnh hưởng đến thành tích của họ. Vậy nên nếu không phải vì lý do có quá nhiều công việc cần phải giải quyết thì họ sẽ cố gắng giải quyết cho gia đình bạn trong khoảng thời gian quy định. Còn nếu hết thời gian quy định mà không trả kết quả thì là họ sai, bạn và gia đình có quyền kiến nghị, phản ánh.
wanna68
Thành viên
Đã cảm ơn: 20 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by wanna68 »

Nếu muốn cương cứng thì nếu bị làm khó trái quy trình bạn cứ dí đơn tố cáo!
Hà My
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hà My »

Mình đang sống ở Việt Nam, quan quân triều đình vẫn là người có thế lực. Bạn phàn nàn thế này thì hậu quả bạn chịu là nhiều, đối với các dịch vụ của nhà nước muốn nhanh thì cứ phải phong bì, đó là luật bất thành văn và có khi đến đời cháu bạn nó vẫn còn. 
Trừ khi mà thái độ của các cán bộ quá quắt quá bạn hãy quay clip làm bằng chứng phản ánh, còn không thì chịu khó cúi đầu vui vẻ chấp nhận thôi  😄
nvu54876
Thành viên
Đã cảm ơn: 33 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by nvu54876 »

Hà My đã viết: 14:01 - 19/2/2024Mình đang sống ở Việt Nam, quan quân triều đình vẫn là người có thế lực. Bạn phàn nàn thế này thì hậu quả bạn chịu là nhiều, đối với các dịch vụ của nhà nước muốn nhanh thì cứ phải phong bì, đó là luật bất thành văn và có khi đến đời cháu bạn nó vẫn còn. 
Trừ khi mà thái độ của các cán bộ quá quắt quá bạn hãy quay clip làm bằng chứng phản ánh, còn không thì chịu khó cúi đầu vui vẻ chấp nhận thôi  😄

Chuẩn luôn bạn ạ!

Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 21 khách