Làm gì khi gia đình vợ không chồng cho thăm gặp con sau ly hôn?

Luật Hôn nhân và gia đình là môn học chuyên ngành bắt buộc đối với sinh viên luật. Đây là môn khoa học có tính ứng dụng cao và gắn với cuộc sống của mỗi cá nhân trong cộng đồng.
Đăng trả lời
Quang Nguyễn
Thành viên
Tiếp xúc:

Làm gì khi gia đình vợ không chồng cho thăm gặp con sau ly hôn?

Bài viết chưa xem by Quang Nguyễn »

Sau khi ly hôn, phía nhà vợ gây khó khăn, yêu sách trong việc thăm non con.

Xin chào các luật sư và các bạn!

Mình và vợ ly hôn vào năm 2020. Thời điểm đó cả 2 con còn dưới 36 tháng tuổi nên tòa giao 2 bé cho mẹ trực tiếp nuôi. Mình chu cấp tiền ăn hàng tháng cho 2 bé. Nhưng sau đó vợ mình đã gửi hết 2 con cho bố mẹ ruột cô ấy nuôi. Mình ở TP.HCM còn nhà ông bà ngoại ở tận ngoài Thanh Hóa, nên việc thăm non con cái gặp nhiều khó khăn. Vợ mình vẫn ở TPHCM và làm việc ở đó.

Mình có về Thanh Hóa thăm con, xin ở nhờ lại nhà ông bà ngoại, mình cũng biết điều nên gửi kha khá tiền biếu cho họ, nhưng họ vẫn tỏ ra hằn học với mình, hay nổi giận vô cớ, quát nạt mình vì những chuyện nhỏ nhặt, cỏn con. Mình nói vậy thì lần sau con về, con sẽ thuê khách sạn ở gần nhà ở cho tiện. Thế là họ nói: vậy thì mỗi ngày chỉ mang con qua đó cho gặp 15-30 phút thôi, tại vì ông bà bận nhiều việc lắm !!??

Các bạn thử nghĩ xem , mình từ xa tới, đi lại rất tốn kém, mà mỗi ngày chỉ cho gặp con 15-30 phút ? Mình có tìm hiểu luật, thì bên trực tiếp nuôi con, không được quyền ngăn cản, cấm đoán người còn lại (là cha/mẹ) đến thăm con. Tuy nhiên luật lại không đưa ra hạn mức về thời gian thăm con. Nếu họ chỉ cho mình gặp con 15 phút, nghĩa là cũng có cho thăm non, nhưng thời gian gặp con quá ít, trong khi mình phải xin nghỉ làm, chịu nhiều chi phí đi lại. không dễ gì để có được cơ hội về thăm con, mà họ thì lại cho gặp con với thời gian ít ỏi.

Sau đó mình có đề nghị 1 giải pháp khác, thay vì mình về quê thăm con, thì mình sẽ về quê đón con vào trong TPHCM chơi tầm 15 ngày. Cả vợ cũ và gia đình nhà vợ nhất quyết không đồng ý. Việc một đứa trẻ được về thăm bố và ông bà nội là quyền lợi chính đáng của con, nhưng họ không cho , như vậy thì có gì sai luật không ? Bé đầu đã hơn 4 tuổi, bé sau gần 3 tuổi.

Gần đây vợ cũ xin mình 15 triệu do đang gặp khó khăn, thiếu thốn trong công việc. Mình đề nghị vậy thì phải cho con về thăm bố, thì lúc này cô ấy mới đồng ý cho về 15 ngày, nhưng cô ấy sẽ đi cùng với con đến bất cứ đâu. Như vậy một sự trao đổi đã diễn ra: phải cho tiền thì mới được đón con về chơi. Và sẽ tạo tiền lệ cho những lần sau cũng như vậy. Hành động trao đổi chuyến thăm nhà nội cho con để lấy tiền cho trái với điều luật nào không các bạn ?

Mình cũng tính đến trường hợp làm đơn xin thay đổi quyền nuôi con. Nhưng điều này khá khó, vì mình phải xác định được nơi ở hiện tại của cô ấy, thì mới có thể gửi đơn đến tòa án nơi cô ấy sống. Tuy nhiên cô ấy không cho mình biết địa chỉ, vài tháng lại đổi nơi trọ một lần, mình chỉ còn giữ số điện thoại liên lạc của cô ấy. Mà không xác định được nơi ở thì không làm đơn được, tòa án chỉ gửi thư mời chứ đâu có mời qua điện thoại nhỉ (theo mình hiểu là như vậy, nếu có gì sai thì mong các bạn sửa cho)

Trước đây cô ấy có vay mình một số tiền sau khi ly hôn, mình có viết giấy nợ đàng hoàng, đến nay cô ấy vẫn chưa trả được. => điều kiện kinh tế không tốt.

Với những dữ liệu mình cung cấp, theo các bạn mình có khả năng làm thay đổi quyền nuôi con không ? Và các hành động như gây khó, đưa thời gian thăm con xuống mức 15 phút của họ, việc bán kỳ nghỉ cho con của vợ cũ....có gì trái với pháp luật không ?

​​​​​​​Mong được các bạn tư vấn. Mình xin cảm ơn ạ!

Từ khóa:
Quang Nguyễn
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Làm gì khi gia đình vợ không chồng cho thăm gặp con sau ly hôn?

Mình xin tóm tắt bài viết cho dễ hiểu:
-Vợ chồng mình ly hôn vào năm 2020 , tòa xử vợ nuôi 2 bé. Nhưng vợ không trực tiếp nuôi mà ủy thác 100% cho ông bà ngoại, mà ông bà ngoại thì ở tận ngoài Thanh Hóa, còn mình ở TP.HCM
-Ông bà ngoại có cho mình về thăm cháu nhưng chỉ cho thăm với thời gian không đáng kể: 15 phút/ngày .
-Mình xin đón con về TP.HCM chơi 15 ngày, nhưng họ nhất quyết không cho. Mình phải cho họ một số tiền thì vợ cũ mới đồng ý cho con về thăm bố. Ở đây vợ cũ có động cơ muốn kiếm tiền bằng việc bán chuyến đi của con .
-Mình không thể làm đơn xin thay đổi quyền nuôi con do không xác định được nơi ở hiện tại của vợ cũ, nên không thể làm đơn được. Liệu còn cách nào khác để xin thay đổi quyền nuôi con không?
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 98 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Nhắn tin riêng cho mình nhé @Quang Nguyễn
Quang Nguyễn
Thành viên
Tiếp xúc:

Thanh Hữu đã viết: 22:36 - 6/9/2022Nhắn tin riêng cho mình nhé @Quang Nguyễn

Dạ!
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 3 khách