Hàng xóm xây nhà lần chiếm đất, mình có quyền tháo dỡ không cần trình chính quyền?

Luật đất đai là môn khoa học pháp lí chuyên ngành, cung cấp những kiến thức cơ bản về sở hữu, quản lí đất đai ở Việt Nam trên cơ sở tính đặc thù của chế độ sở hữu toàn dân về đất đai ở nước ta.
Đăng trả lời
Nguyễn Văn Sơn
Thành viên
Tiếp xúc:

Hàng xóm xây nhà lần chiếm đất, mình có quyền tháo dỡ không cần trình chính quyền?

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Sơn »

Cho em dc hỏi. Nếu hàng xóm xây nhà lấn đất qua mình. Mình được quyền qua tháo dỡ mà ko cần trình báo ko ah. Em xin cảm ơn!

Từ khóa:
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Re: Hàng xóm xây nhà lần chiếm đất, mình có quyền tháo dỡ không cần trình chính quyền?

Bài viết chưa xem by Hương Đoàn »

Gọi chính quyền xuống đo luôn nha chế. Nhà e cũng vậy, thế là nhà nó lấn sang hết cãi. Gọi luôn trước khi nhà nó xây lên nha.
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 98 lần
Tiếp xúc:

Re: Hàng xóm xây nhà lần chiếm đất, mình có quyền tháo dỡ không cần trình chính quyền?

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Tôi sang Đài loan làm điều dưỡng viên chăm sóc sức khỏe cho người già yếu và bệnh nhân tại gia đình..số tôi may mắn lại vào đúng một gia đình có cuộc sống ổn định và kinh tế khá giả...gia đình có một người cha cực kỳ là giỏi và thông minh...khi các con trưởng thành chia đất và tiền xong hai vợ chồng hai phần tách biệt cộng lương hưu hai vợ chồng tách biệt...chỉ ăn vào tiền lãi hàng tháng..họ nói nếu già rồi đi nhà con nào ở thì nộp tiền ăn...để không ảnh hưởng đến các con....và khu đất của họ có một mặt tiền là đường cái to thôi còn ba mặt kia giáp với vườn nhà hàng xóm...có một đường nhỏ dưới chân gò đất vườn đó đi ra khu vệ sinh công cộng ngày xưa....vì đó là khu tập thể của công ty nhà nước cũ..hiện nay vẫn để cho các công nhân về hưu ở....và vẫn thuộc về đất của nhà nước quản lý....nhà ông cụ san đất gò cho bằng phẳng với khu tập thể của công ty...nghiễm nhiên con đường nhỏ đi ra khu vệ sinh tập thể trở thành nối đi chung cho cả xóm có đất vườn cùng cái gò đó...khi san phẳng đẹp rồi..ông cụ họp tất cả các hộ gia đình có đất ở đó lại..cùng nhau thống nhất mở con đường nhỏ ra khu vệ sinh công cộng thành một con đường to để ô tô tải có thể đi vào khu đất trong cùng..ông cụ nói rằng..sau này đất nước sẽ kiến thiết lại khu dân cư...đất không canh tác được hoa màu sẽ làm nhà ở...thì khu vực mình sẽ đông dân hơn...mở đường to thì đất sẽ đắt tiền vì giao thông thuận tiện....phạm vào vườn nhà ai thì người đó bỏ ra tính bằng m vuông....sau đó quy ra tiền..và nộp tiền theo đầu người...thế là là xóm đồng ý đồng lòng làm biên bản ra chính quyền xác nhận mỗi nhà một bản...khi tôi sang làm là họ đã mở đường được 40 năm rồi....bây giờ cả khu vực đó đất đắt như đất phố..vì nhà nước kiểm tra và đồng ý trả tiền lại cho dân và mở thành đường cái có đổ nhựa.....thông sang khu công nghiệp.....vậy đó quê hương mình ơi....một cái đầu biết nghĩ cho tương lai là mang lại kinh tế cho cả xóm....
La Bông
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 40 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by La Bông »

Báo UBND địa phương đến giải quyết, trường hợp có hành vi sai phạm thì sẽ bị xử lý hành chính, thuờng là sai phép hoặc không phép, buộc ngưng thi công, tháo dỡ phần công trình trên đất nhà hàng xóm. Còn nhiều tình huống nữa nhưng không rõ cụ.
ngatran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 47 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by ngatran »

E ko nói rõ nhà ý đã xây lâu chưa hay đang xây.
Việc đầu tiên e làm là gọi chính quyền xuống. Cụ thể ở đây là địa chính xã. Họ sẽ xác nhận mốc giới phần diện tích bị lấn. Sau đó sẽ có hướng giải quyết sau. Nếu nhà đã xây lâu r. Thì yêu cầu chủ nhà kia bồi thường mk. Còn nếu nhà kia đang xây sẽ bị đình chỉ và trả lại phần lấn chiếm. Bạn ko bên phá dỡ vì rất dễ dính vào hành vi huỷ hoại tài sản.
minhanh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 18 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhanh »

Chỗ tôi có trường hợp đuôi nhà làn trước xây lấn đuôi sang nhà làn sau. Nhà bị lấn vào báo cq yêu cầu cho tháo dỡ. Nhưng ông chính quyền chắc lúc nhà lấn kia xây trc cho ít rồi ko chịu ra giải quyết. Nhà bị lấn vào chửi nhau mấy lần, bị công an phường đuổi ra, lần thứ 3 nó ghi âm đc phó CT chửi nó, nó đơn gửi lên tỉnh. Hôm sau nó thuê máy xúc múc luôn phần tường xây lấn, xong nó đòi ông phường trả tiền hẹn trong 3 ngày . Cuối cùng là ông phường tự mang tiền ra trả nó. Chuyện thật.
Vu Hai Tran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 8 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Vu Hai Tran »

Bạn không đủ chuyển môn và thẩm quyền để xác định ranh giới từ sổ ra thực địa. Trừ trường hợp có mốc giới bằng tường rào, cột, mốt rõ ràng. Trường hợp họ đã xây dựng, bạn có cơ sở xác định thì trình báo chính quyền địa phương để tố cáo hành vi lấn chiếm và xử phạt hành chính hoặc khởi kiện ra toà án để bảo vệ cho quyền lợi ích hợp pháp của mình buộc khôi phục tình trạng ban đầu.
Bạn đập phá tường rào của họ khi chưa có quyết định/bản án của cơ quan thẩm quyền giải quyết tranh chấp thì hành vi này sẽ có dấu hiệu của việc huỷ hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác. Có khả năng bị xử lý vi phạm hành chính hoặc cáo buộc hình sự.
Lê Bảo Anh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 100 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Bảo Anh »

Bố tôi ngày trước hiền quá cũng bị hàng xóm chặt mất 15 phân tường cay, mà nhà đang ở, hàng xóm nó bảo đất là nó phải vuông. Gọi xã nó cũng không ra vì toàn họ hàng nhà nó. Sau này mình thừa kế khi xây nhà đo lại mới thấy nhà nó thừa nhà mình thiếu. Mình xây đúng đất, nó kiện sang cơ quan mình làm vì ông ck mình cho nó ăn phát tát. Thằng xã lại ra đo rồi hòa giải 2 lần. Vì nó sai trc. Sau này nó bán đất đó mình ép nó bán cho mình vì mình nói còn 15phân đất lấn chiếm, nếu bán phải giải quyết tranh chấp xong mới đc bán.
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phan Tiến Dũng »

Gửi mail chánh văn phòng thanh tra tỉnh. Tường thuật toàn bộ vụ việc. Trong 1 ngày có cán bộ xã huyện chạy líu lo!
Cao Thùy Dương
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 35 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Cao Thùy Dương »

Báo chính quyền. Liên quan đất đai giải quyết tc trước k dc gọi chính chuyền đừng tự ý tháo dỡ của họ.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 7 khách