3 người tổ chức cướp tài sản phạt tù mấy năm?

Luật hình sự là một trong số các ngành luật mà ở đó Nhà nước nhân danh mình áp dụng hình phạt đối với người có hành vi phạm tội.
Đăng trả lời
Lê Bảo Anh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 100 lần
Tiếp xúc:

3 người tổ chức cướp tài sản phạt tù mấy năm?

Bài viết chưa xem by Lê Bảo Anh »

Em chào cả nhà,chào anh chị em trong giới luật sư,e muốn trình bày sự việc thế này mong mọi người có chuyên môn tư vấn giúp e,chân thành cảm ơn.
Em có bà chị họ,có con trai sinh năm 1998,quê quán huyện Hoài Đức Hà Nội,có cho bạn cùng công ty vay 10 triệu từ năm 2018.Nói chung đợt vừa rồi thằng cháu e nó có đòi tiền,nhắn tin qua lại thì thằng vay cũng kiểu thách thức,thằng cháu e và 2 thằng nữa lên công ty đánh thằng vay kia.Sau đó(e ko biết là ép hay ko nhưng thằng vay có gọi điện về nhà ,mẹ và chị thằng vay hứa đứng ra trả số tiền đó).Sau đó 3 thằng chở thằng vay đi uống rượu ốc.Uống xong thằng cháu e nghĩ chắc cốp quay lại nhà thằng vay bảo nhà nó viết cho cái giấy vay số tiền đó.
Sau khi sự việc diễn ra,nhà thằng vay viết đơn tố cáo,và nó lên nằm viện mấy ngày.Nhà chị e có lên bệnh viện thăm,nói chuyện và cũng đưa tiền bồi dưỡng hòa giải để nhà thằng vay rút đơn.Sự việc đơn giản tưởng là xong xuôi sau khi nhà thằng kia rút đơn thì bữa sau thằng vay gọi như thằng cháu e ra quán cafe trả tiền.Thằng cháu cũng đi ra thì bị 4 anh hình sự của Hoài Đức bắt,sau thời gian tạm giữ 9 ngày thì cháu e bị tạm giam truy tố với tội danh “ cướp tài sản” theo luật hình sự 2015.
E cũng chỉ tìm hiểu về luật chứ không rành,xin a chị e tư vấn 1 số vấn đề giúp e:
1.Với tội danh “cướp tài sản” theo e hiểu như 3 đứa là có tổ chức thì tối đa bao nhiêu năm?cháu e bị khởi tố với 3 tội danh là những gì?
2.Tại sao trong thời gian cháu bị tạm giam ở Hỏa Lò Xuân Phương,người thân cháu lại không được vào thăm,cán bộ trả lời về xin giấy của công an huyện,trong khi công an huyện trả lời sau khi xử xong tuyên án thì được thăm???
3.Theo quý luật sư khả năng cháu bị tòa xử không đủ căn cứ với hành vi của mình có thể có không?xác suất để 3 đứa không bị kết tội sẽ thế nào.(ở đây e chỉ bàn đến vấn đề luật pháp,mong các bác nào cmt nhạy cảm hạn chế nhé).
E cảm ơn nhiều!!!

Từ khóa:
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Re: 3 người tổ chức cướp tài sản phạt tù mấy năm?

Bài viết chưa xem by Hương Đoàn »

Nhưng theo mình nghĩ người vay tiền là ng có lỗi vì ko trả tiền đúng hẹn nhưng quy kết chung người cho vay có lỗi nặng hơn vi phạm vào tội cố ý gây thương tích cho người vay.
Lê Bảo Anh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 100 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Bảo Anh »

Hương Đoàn đã viết: 19:53 - 9/1/2021 Nhưng theo mình nghĩ người vay tiền là ng có lỗi vì ko trả tiền đúng hẹn nhưng quy kết chung người cho vay có lỗi nặng hơn vi phạm vào tội cố ý gây thương tích cho người vay.

Ko có hợp đồng nhưng việc đó k quan trọng,vì vấn đề ngta quy vào tội cướp tài sản,còn việc cố ý gây thương tích hay đánh người k có họ đã rút đơn.
Lê Hữu Sơn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Hữu Sơn »

Mà mình ko hiểu "cướp tài sản" là sao. Chẳng lẽ người cho vay đã tự ý lấy đi số tiền của người vay???
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hương Đoàn »

Lê Bảo Anh đã viết: 19:54 - 9/1/2021
Hương Đoàn đã viết: 19:53 - 9/1/2021 Nhưng theo mình nghĩ người vay tiền là ng có lỗi vì ko trả tiền đúng hẹn nhưng quy kết chung người cho vay có lỗi nặng hơn vi phạm vào tội cố ý gây thương tích cho người vay.

Ko có hợp đồng nhưng việc đó k quan trọng,vì vấn đề ngta quy vào tội cướp tài sản,còn việc cố ý gây thương tích hay đánh người k có họ đã rút đơn.

Mà mình hỏi này tại sao lại "cướp tài sản". Trong bài viết của bạn mình ko thấy chị tiết để quy kết vào tội này.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 3 khách