Stress vì cảm thấy mọi thứ không hoà hợp với mình

Tâm lí học là một môn học liên quan đến việc nghiên cứu về những hành vi tinh thần, nó không chỉ giải thích những gì chúng ta làm và cách thức chúng ta làm mà còn giái thích quá trình chúng ta suy nghĩ và lí luận đằng sau những hành vi đó.
Đăng trả lời
Nguyễn Vy
Thành viên
Tiếp xúc:

Stress vì cảm thấy mọi thứ không hoà hợp với mình

Bài viết chưa xem by Nguyễn Vy »

Mình là nữ, năm nay 18 tuổi. Hiện tại mình đang stress vì cảm thấy mọi thứ không hoà hợp với mình. Mình không có quá hứng thú quá nhiều với cái gì cả. Mình đã thi vào một ngành mà mình đã từng nghĩ là mình thích, nhưng khi học rồi mình lại cảm thấy không phù hợp. Mình là một con người trầm tính, vì muốn năng động hơn nên mình đã chọn một ngành cực kỳ năng động với hy vọng bản thân sẽ thay đổi thành một người năng động.
Trước đây mình cứ nghĩ mình là tuýp người có thể hoà đồng và nói chuyện thoải mái với mọi người (chỉ với mức độ vừa phải) nhưng khi vào đại học, mình tham gia clb, và tham gia mọi cuộc vui chơi ăn uống cùng bạn bè, mình cảm thấy lạc lõng, mình cười khi mọi người cười, chứ thật sự mình không cảm thấy vui. Mình nhận ra, mình chỉ thoải mái khi được ở một mình, làm việc một mình. Đó không phải vì mình sợ xã hội, mình rất sợ cô đơn, nhưng mình thích cảm giác được ở một mình, được khám phá mọi thứ một mình, nhưng không phải sống tách biệt với mọi người.
Trước đây, mình luôn tự lừa mình rằng mình muốn giao lưu với nhiều người, muốn tạo dựng nhiều mối quan hệ, nhưng thật ra sau bên trong, mình chỉ muốn có khoảng lặng riêng cho mình, không muốn xô bồ. Mình đã cố gượng ép, và bây giờ mình cảm thấy mệt mỏi.
Nhưng mình gặp một vấn đề, đó chính là tuy mình nhận thức được mỗi cá thể phải có một cá tính riêng, nhưng mình không thể ngăn bản thân đi theo lời khuyên của người khác. Họ nói nếu muốn giỏi, muốn kiếm ra tiền thì phải lanh, phải biết giao lưu nhiều người. Nên dần dà mình cảm thấy “bản thân mình như vậy là chưa được, mình cần phải cải thiện, trở nên cởi mở hơn, nói chuyện lanh hơn, phải năng động hơn...”. Mình luôn có cảm giác tính cách của mình như thế là không được, phải thay đổi thôi....
Liệu có phải mình đã không yêu thương bản thân và bắt ép nó phải đi theo cái hướng mà mình không phù hợp, liệu mình có sai khi chọn một ngành học vốn không phù hợp với tính cách, nhưng vì sự cố chấp khó hiểu mà mình đã đi theo nó? Hay bản thân mình thực sự chưa được, mình đang lười biếng, và đang lấy cái cớ để lười biếng, phải chăng mình cần phải cải thiện để trở nên năng động hơn, như vậy mới là đúng đắn, mới hoà nhập được với xã hội?
Mình thực sự cảm thấy stress, mình không phải người thích tâm sự, mình cũng hiếm khi tâm sự với bố mẹ và bạn bè lắm. Nhất là vấn đề liên quan đến tâm lý thế này. Nhưng dạo này, mình cảm thấy hơi bế tắc nên mình mới lên đây xin một ít lời khuyên từ mọi người, bề ngoài mình có vẻ không sao, nhưng đôi khi sao mình Cảm thấy mệt mỏi quá...
Trần Ngọc Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Stress vì cảm thấy mọi thứ không hoà hợp với mình

Bài viết chưa xem by Trần Ngọc Trang »

Ngta bảo k ai hiểu được bản thân mình hơn chính mình! Về tình trạng của b thì mình nghĩ b nên tìm cho bản thân 1 mối quan hệ... cảm nhận và thấu hiểu nội tâm của nhau xem sao( như một ng bạn thân chẳng hạn )! Còn về phương diện học hành thì rất nhiều rất nhiều ng chưa tìm hiểu kĩ cái nghề mà mình chọn sẽ có quá trình học ntn, học những gì?, mà chỉ thấy khái quát đc qua lời kể và nhìn tư bên ngoài nên là b thấy k phù hợp là rất bt! Hiện tại b nên tự ngẫm lại xem bản thân muốn gì và cần gì! Bỏ ra một vài tháng để ngẫm cho kĩ... " có thể chậm trễ nhưng đừng mắc sai lầm để bản thân hối hận b nhé".
minhanh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 18 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhanh »

Chị cũng từng như em nhưng mà hiện tại thì chị cảm thấy ổn với tất cả những gì mình đang làm. Tính cách của em khá tương đồng với chị, chị cũng thích ở một mình nhưng lại sợ cô đơn không những thế chị còn có hội chứng sợ đám đông người lạ, sợ cả đàn ông lạ nữa. Theo chị thì em đừng nên gò bó bản thân theo một khuôn khổ cứng nhắc hãy thử những điều mà mình chưa thử biết đâu sẽ có điều gì đó mang đến cho em sự thoải mái mà em không ngờ đến. Lúc chị bằng tuổi em cũng chịu áp lực rất nhiều, từ chuyện gia đình tới chuyện chọn lựa lối đi cho tương lai nhưng mà cuối cùng thì chị vẫn đi theo con đường mà chị cảm thấy bản thân ổn nhất. Trước đây chị nghĩ chị sẽ học tiếp tiếng Anh sau đó làm một cô giáo dạy ngoại ngữ chẳng hạn nhưng mà bây giờ thì chị lại đang học tiếng Nhật và đang chuẩn bị học tiếp lên thiết kế nội thất  chị thậm chí còn không nghĩ cái việc vẽ chỉ giúp chị giải tỏa áp lực lại trở thành sự phấn đấu của chị. Em vẫn nên thả lỏng nhé! Đừng gò bó mình mà hãy thử mở lòng ra, bạn bè có thể không nhiều nhưng vài người thân thiết thì vẫn nên có đôi khi chán nản quá tìm nó nói vài câu cũng nhẹ lòng hơn.
Thanh Hữu
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 82 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Mình cực ít tâm sự, và nch với bạn bè ý. Nma trong lòng vẫn coi là bạn bè. Nhưng những ng mà mình coi là bạn thì k nghĩ thế hoá ra họ lại coi mình như là 1mqh xã giao thôi. Bởi vì ít nch. ​​​​​​​
ngothinga2111
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by ngothinga2111 »

Chào bé, đọc câu chuyện của em, chị nhìn thấy chính mình của những năm 18t vậy đó. Bản thân chị cũng là ng hướng nội điển hình, tgian ở 1 mình từ bé đến lớn chắc nhiều hơn tgian ở chung với gđ, bbe luôn. Hiện giờ đã gần 30 mà vẫn còn 1 mình nè  kể sơ sơ vậy để em hiểu rằng em k hề cô đơn chút nào đâu nha.
Tiếp đến, chị hướng nội nhưng lại chọn ngành học đh là ngoại ngữ. Nghe đã thấy k hợp lí rồi đúng k  ngày đi học chị cũng vô định lắm. Luôn nghĩ là thôi xong, chọn sai ngành rồi. Vì lí do chị chọn ngành cực đơn giản: chị k thích các con số và học các môn tính toán cực kém nên chọn ngành ngoại ngữ ok nhất. Đến bây giờ thì chị lại thấy may mắn vì quyết định đó.
Bé biết sao k, bởi hiện giờ em chưa có định hướng cho bản thân em, như hồi đó chị vô định, chả suy nghĩ ra trg sẽ làm gì, tìm việc như nào ...
Ra trường r còn vật lộn mất hơn 2 năm với nhiều hành trình trên con đường tìm ra định hướng cho bản thân. Hiện giờ chị còn đang học thêm văn bằng 2 ngành kinh tế nè.
Nên chị muốn khuyên bé là tgian chưa biết bản thân mình muốn gì, thì hãy cứ làm những gì em muốn làm, thất bại sẽ có nhưng sẽ là đòn bẩy giúp em tìm ra đc định hướng, con đường phát triển mà em muốn.
Còn về việc giao tiếp, chị hiện giờ vẫn còn đang tự cải thiện, học từ rất nhiều nguồn để khắc phục việc giao tiếp kém của mình. Ai cũng sẽ có điểm yếu, em nhận ra đc nó và tìm cách khắc phục nó đã là điều tích cực rồi.
Cách chị làm khi muốn cho bản thân không gian riêng, tách ra khỏi stress với xã hội là đi du lịch 1 mình. Chị nghĩ bé có thể tìm ra 1 cách nào đó phù hợp với bản thân mà em muốn để cân bằng lại cảm xúc. Như vậy bản thân em cũng sẽ tích cực hơn nhiều đó. Chúc bé luôn vui vẻ nhé.
le.hoangnam
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by le.hoangnam »

Trời ơi, tôi còn cho rằng tôi không thuộc thế giới này cơ, hồi cấp 3 tôi đã cho rằng lên Đại học tôi sẽ thay đổi sẽ hoà đồng với các bạn phù hợp với môi trường nhưng khi lên Đại học tôi đã bị tụt cân và ốm liên tục bạn bè trong lớp tôi đều kh hợp họ đều nói tôi sao ít nói và khó gần vậy, đến nỗi tôi tham gia phỏng vấn vào clb của trường còn kh qua tôi kh tl được run r khóc, bây giờ tôi chỉ thấy nhớ nhà thôi thành phố kh hợp với tôi ...
Luu Lan Thuy
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Luu Lan Thuy »

Bạn giống mình ghê, nhưng kể cả ngành học hay tham gia CLB thì mình vẫn sẽ tách mình sống theo cảm hứng của mình á, vui vui thì hoà vào nch vs mn chút rùi thôi.
ngatran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 47 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by ngatran »

Mình nghĩ đến 1 lúc nào đó bạn sẽ tìm dc niềm vui trong ngành học của mình, điều đó tạo nên động lực đẩy bạn đi về phía trước và bỏ qua những trở ngại trước mắt. Đôi khi hãy cố lắng nghe bản thân để biết mình muốn gì thích gì. Tìm 1 người có chung sở thích để là nơi bạn có thể trao đổi khi cần lời khuyên, ko cần quá nhiều bạn chỉ vài người là đủ.
LoanVKS
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by LoanVKS »

Bản thân chân thật nhất là hướng nội thì đừng cố gồng lên để năng động em ơi, nếu điều đó khiến em cảm thấy mệt mỏi, vì có thể em sẽ bị rút cạn năng lượng đấy. Em thử tìm một thứ đam mê thực sự mãnh liệt mà bao lâu nay em rất muốn thực hiện và thực hiện nó xem: một tài lẻ, một thể loại sách, một môn thể thao,...(miễn là lành mạnh). Các cụ vẫn nói "nhàn cư vi bất thiện", được làm việc mình thực sự thích cũng vừa có thể giúp em đỡ có thời gian bị các suy nghĩ tiêu cực làm phiền, thậm chí là bonus cho em được một tài năng nếu em kiên trì theo đuổi. Kèm theo đó thử tinh ý quan sát với những người có sự tương đồng đặc biệt, có đủ sự tin tưởng, mạnh dạn bắt sóng với những người có sự đồng cảm và liên kết sâu sắc với bản thân em như họ, vì bản chất ng hướng nội thích những mối quan hệ thực sự chất lượng(Anh cũng hướng nội nên anh hiểu). Túm lại: Lắng nghe bản thân và làm những gì mình thực sự cảm thấy bình an, chân thật nhất. Đó là một vài gợi ý đã giúp anh vượt qua những lúc khó khăn, thoát khỏi ngục tù do chính bản thân tạo ra. Mong rằng sẽ giúp được em phần nào ^^
Hà Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hà Trang »

Đã học đến năm 3 và bỏ học theo học lại ngành khác. Mình cũng như bạn luôn cảm thấy lạc lõng giữa chốn đông người. Lớp đại học đầu tiên có 66 người và mình giống như một mình một thế giới. Chỉ đến khi mình quyết định nghỉ học mình mới biết hoá ra mình không lạc lõng một mình. Hoá ra có rất nhiều người quan tâm mình nhưng bản thân lại chẳng bao giờ để ý đến và tự nghĩ rằng mình đang cô đơn. Lúc bỏ học là giai đoạn mình suy sụp nhất. Thi đỗ vào một trường top đầu rồi bỏ học, bao nhiêu áp lực từ gia đình từ xã hội. Nhưng chính những người bạn, những người mà trước đó mình chưa từng coi là bạn, đã giúp mình động viên mình vượt qua khó khăn. Bạn may mắn hơn mình thi vào một ngành mà bạn nghĩ rằng bạn thích, còn mình ngay từ đầu đã không thích rồi. Chỉ vì đấy là trường top đầu, chỉ vì một câu học xong dễ xin việc mà mình đã lãng phí mất 3 năm.
Có thể năm nhất là một cú sốc đối với bạn vì cách học ở đại học không giống học phổ thông. Đến hiện tại mình vẫn thường cằn nhằn tại sao lại phải học tư tưởng Mac-Lenin trong khi ngành của mình chẳng dùng đến, học lại toán lý hoá sinh cơ bản dù toàn là kiến thức từ cấp 3, tại sao lại không tập trung vào những thứ cần thiết hơn liên quan đến chuyên ngành hơn? Mình vẫn chưa có lời giải, vã có lẽ tương lai mình cũng vẫn không có. Nhưng có một điều mình chắc chắn là để mình chạm được đến cái mình thích thì mình phải vượt qua được chúng nó, những thứ mà mình thậm chí còn chẳng hiểu nó là cái để làm gì và tại sao nó lại tồn tại trên đời.
Mình cảm thấy sống như mình hiện tại khá ổn. Quan tâm tới gia đình nhiều hơn một chút. Có mấy đứa bạn cùng phòng hơi nhiều chuyện một chút. Lâu lâu rảnh rảnh xách xe đi du lịch một mình, ngắm cảnh chụp ảnh sống ảo một chút. Chẳng quan tâm người ta nói gì, làm gì vì đấy là chuyện của người ta mình chẳng can thiệp được. Cứ làm những gì mình thích thôi.
Bạn còn trẻ bạn còn thời gian, nhưng mà thời gian trôi nhanh lắm đấy nên tranh thủ làm những thứ mình thích đi không là già đấy.
huyenmay
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by huyenmay »

Theo b thì giữa việc cố gượng ép bản thân phải đi theo cái "quy chuẩn" của xã hội hay lựa chọn ngành thực sự phù hợp vs tính cách của bản thân sẽ giúp b phát triển và đi xa hơn? Ngta có câu nói, mình là cá, việc của mình chỉ là bơi. Đúng là như vậy đó. Lựa chọn ngành hay những việc làm phù hợp vs tính cách, năng lực bản thân sẽ giúp b tiến xa hơn và phát triển tốt trong môi trường đó, hơn là đi theo "quy chuẩn" k phù hợp r lại nghi ngờ bản thân mình. Mỗi ng sẽ phù hợp trong những môi trường khác nhau. Đó là điều k thể gò ép bản thân dc. Có khác nào tự đeo thêm gông cùm? Chúc b sớm thoát khỏi mớ luẩn quẩn này!
Dương Thị Kim Ngân
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Dương Thị Kim Ngân »

Bạn là một con người hướng nội lo lắng nên mình có lời khuyên cho bạn là bản tính con người một khi cố gắng thay đổi chỉ có một phần thôi chứ thực chất nó không bao giờ thay đổi hẳn cả, bạn cứ là chính mình và cố gắng tự lập, tạo lịch trình cho mình mỗi ngày đi thậm chí về công việc đừng chọn vì sở thích mà hãy chọn phù hợp với tính mình và nằm trong khả năng của mình, còn theo như bạn nói thì có lẽ bạn đang bị lo lắng quá mức rồi... cố gắng thư giãn đi, đi chơi một phen cho thư thái đầu óc là ổn.
thuymeigeni
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by thuymeigeni »

Nói cho bạn bớt buồn chút này là hầu hết ai cũng phải như bạn thôi,thêm nữa là mình muốn hỏi bạn là những sự cố gắng của bạn thành quả cho sự nỗ lực làm việc của bạn có ai biết hay công nhận chưa?Bạn cũng nên cho bản thân mình nghỉ ngơi ăn uống thoải mái và xem những thước phim hay đi nhé.Đồng cảm với b vì mình đã từng trải qua cảm giác như bạn
Trần Thị Khánh Sơn
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Trần Thị Khánh Sơn »

a nói e đừng buồn đây là góp ý của a mong là e phát triển hơn thôi..thật ra bản thân e bik mình ít nói trầm tính và ko năng động là vì e thấy rằng mình tệ ở thời điểm hiện tại e muốn mình phát triển nhưng với một tham muốn là tất cả để có nhiều tiền thôi chứ ko phải mục đích của e là quen nhiều người để học hỏi họ rồi rút kết kinh nghiệm cho minh để mình có kiến thức trí tuệ hơn ..em đang lầm lẫn từ quan hệ thật ra người ta quan hệ càng nhiêu là để va chạm đa dạng vì mỗi người mỗi công việc mỗi kinh nghiêm học càng nhieu thi e càng lanh lợi trí tuệ chứ ko phải quan hệ để lợi dụng đạt cái này cái kia..để trưởng thành thì e cần phải học mà muốn học thì phải giao lưu nhiều người phải chân thật có tinh thần học hỏi ko đặt sự lợi dụng trong bất kỳ quan hệ nào thì e sẻ phát triển...những hành động của e hiện tại cho thấy e rất là ích kỷ chỉ bik vì mục đích của mình mà quên mất rằng để đạt được điều gì thì hành động và thứ của mình cố gắng lam ra thì nó mới là của mình còn thứ mà người khác cho hay mình tự lấy nó vốn ko phải của e...cách để e phát triển hãy vì người khác nhieu hơn tập cho đi nhiều hơn đừng nghiz chuyện thiệt hơn. e cứ nghĩ cho đi điều gì sẻ nhận lại điều đó thì a tin rằng e sẻ thành công ​​​​​​​
Màu Thanh Hằng
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Màu Thanh Hằng »

Mình khá là giống bạn đó. Mình cũng là người trầm tính và từng ép bản thân vào môi trường lớn năng động. Nhưng sau đó mình bị khủng hoảng và mental breakdown rất nhiều. Điều thứ nhất mình khuyên bạn là nếu bạn cảm thấy thoải mái ở trong safe zone của mình, có ít bạn bè, và bạn cảm thấy làm việc và chơi với nhóm nhỏ làm bạn vui vẻ hơn, thì cứ giữ nguyên như vậy. Việc ép mình vào những môi trường đông đúc sẽ rút cạn năng lượng của người hướng nội. Là người hướng nội không hề tệ trừ khi những người xunh quanh bạn hoàn toàn không hiểu rằng bạn cần thời gian cho bản thân và thời gian hồi phục là điều bắt buộc.
Giờ mình chuyển ra làm ở một văn phòng nhỏ, tuy trái nghề nhưng hàng ngày mình đều vui vẻ đi làm, áp lực công việc đến mình cứ trầm tư mà đối mặt ko còn sợ hãi nữa. Bạn bè rút ít đi chỉ còn 3-4 người mình hay liên lạc hết là ride or die của nhau luôn. Việc học đúng ngành cũng không quan trọng đến vậy đâu, chúng ta coi việc học để mở mang đầu óc, chứ k nhất thiết phải làm ngành đó, hồi mình 18 tuổi mình học tiếng nga, nhưng giờ mình sắp tốt nghiệp ngành ngôn ngữ anh và muốn học lên thạc sĩ quản trị kinh doanh. Cuộc sống kì diệu lắm, sẽ luôn sắp xếp chúng ta vào những con đường mà mình không ngờ tới.
Mọi thứ sẽ ổn thôi, đừng bỏ cuộc nhé.
Nguyễn Vy
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Vy »

Em đã đọc từng cmt của mọi người. Em rất cảm ơn lời khuyên của mọi người ạ, và thật sự em đã cảm thấy khá hơn khi biết có nhiều người đồng điệu với mình như thế 
Cao Thị Hồng Nhung
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Cao Thị Hồng Nhung »

Theo mình thì câu chuyện của bạn gần giống mình, bản thân rất thích một mình nhưng lại sợ cô đơn, điều mà bản thân bạn cần bây giờ là hãy tìm một cái gì đó để giải tỏa stresss, tìm một người nào thân với mình, hiểu mình, tâm tình với mình để giải tỏa cái áp lực của bạn trước, rồi từ từ, thông qua sự thoải mái, bạn hãy suy nghĩ mình cần làm gì? Nếu bạn sợ cô đơn thì hãy tìm những người bạn chân thành, tìm rất dễ điều đầu tiên bạn hãy tìm đến người hay cười, nói nhiều hoặc đại loại là dễ gần dễ nói chuyện, còn về chuyện bạn cảm giác không hòa đồng, năng động, giải quyết thì dễ lắm, hãy thả lỏng tinh thần, bắt chuyện với những người dễ gần, những người có tư duy tích cực, ròo dần dần bạn sẽ quen và sẽ biết phải làm gì? Điều quan trọng để bạn giải quyết vấn đề là xả stress, tạo cho mình tư duy tích cực, tìm ra những điều làm cho mình vui để bản thân có thể cười, thư giản thì bạn sẽ tự nhiên thấy mọi thứ dễ gần hơn, dễ nói chuyện hơn
Huyền Dương
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 51 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huyền Dương »

Bn học cái ngành bn không thích học, lười biếng và nhiều cái cớ lười biếng. Gượng ép mình làm vì nhiều lý do như trang trải cs, có thể thay đổi chính mình. Mh đã trong trường hợp này. Mình nói thật, phải thực sự đam mê với ngành học thì bản thân mình mới thực sự tự do, khoái chí, còn ép bản thân làm điều gì đó chỉ biến cho bản thân mình nặng nề, stress nhiều hơn thôi. Để ý khi học ngành nghề này, giai đoạn nào làm bn hứng thú nhất là gì thì đó là thứ bn muốn. Ví dụ trc mh có đi học làm và cắt tóc nữ. Mình rất mệt, mỗi ngày chỉ nghĩ lý do lý trấu để đc nghỉ, trốn tránh, hoảng loạn, sợ tiếng ồn, sợ bị phát hiện. Nhưng trong lúc học việc mình thích nhất khi làm tư vấn cho khách hàng, khách hàng vui thì mh cx vui. Thế là theo ngành dịch vụ, bán hàng. Tuy nhiên không thể nói nhẹ nhàng như vậy mà có cả áp lực đến từ một số gia đình thúc đẩy, chưa hiểu bn thực sự muốn gì cần gì. Nên bn có thể dần tìm kiếm lối đi cho mình, học ngành bn đang học, làm thêm cái cv mình thấy vui. Rồi dần dần buông cái ngành học kia ra, đến khi bố mẹ bn thấy bn cx đã ổn định, tự lo đc cho bản thân, khấm khá hơn rồi thì sẽ ko áp đặt bn như khi bn chưa có gì trong tay nữa. Chúc bn thành công.
Phạm Huyền Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phạm Huyền Trang »

Mình có vài điểm chung với bạn như khó hòa đồng với người khác. Hồi học ĐH thì mình học CNTT nên ko ảnh hưởng gì mấy. Giao thiệp vài người và ngắn cũng chả sao. Bạn có thể đọc sách NLP để biết thêm vài mẹo giao tiếp mà không cần a dua theo sâu quá.
Từ lúc mình kinh doanh thì phải đi giao thiệp nhiều. Cũng thấy lạc lõng đó. Nhưng cải thiện hơn xưa rồi. Nhưng giờ cũng ko thích giao thiệp nhiều. Cần giao thiệp vẫn bình thường.
Mình nghĩ bạn cũng cần tập giao thiệp chút. Để cho những tình huống mình cần giao thiệp thì không bị bỡ ngỡ. Cũng ko nhấy thiết phải hòa đồng lắm đâu. Khi nói chuyện ko thích nói thì lắng nghe cũng được. Quan trọng mình có giá trị với người khác, giúp đỡ người khác nhiệt tình thì dần thân hơn và vui vẻ hơn thôi.
Công việc và ngành học nên khá sát với ưu điểm, tính cách của mình thì thoải mái hơn. Đừng cố thay đổi mình xoành xoạch quá. Công việc chính cần phì hợp với khả năng. Mấy cái khác thì phụ thôi.
Về việc bạn không thể ngăn chính mình đi theo lời khuyên của người khác. Cái này cần luyện tập. Bạn có thể tập thiền định để làm mạnh nội tâm, để suy nghĩ cảm xúc lắng xuống thì mình có thể tự chủ hơn trong các quyết định.
Mình nghĩ lúc bằng tuổi bạn thì mình cũng giống bạn đó. Cũng hay nghe người này, nghe người khác nên lạc đường, rối loạn. Nay vững rồi. Mình trải qua nhiều kinh nghiệm và rèn luyện nội tâm, thiền định và xác lập phương hướng cuộc đời vững chắc thì cứ theo đó mà làm thôi.
Bạn cũng nên tập thiền. Biết đâu cải thiện được việc giao tiếp. Thiền định tăng năng lực trí não nên có thể giúp bộ phận não liên quan đến giao tiếp mạnh lên chút. Thiền cũng giúp giảm áp lực, bạn giao tiếp mệt rồi thì thiền cũng giúp bạn phục hồi lại, lần sau giao tiếp tiếp.
yenyen
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by yenyen »

Cứ nghĩ mình là người hướng ngoại nhưng thật ra lại rất hướng nội cộng thêm một chút khó tính và giao tiếp không được giỏi lắm, đôi lúc thấy bất lực với bản thân
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 0 khách