Hỏi về vấn đề nộp đơn xin thôi việc?

Chuyên mục hỏi đáp pháp luật, tư vấn pháp luật. Nếu bạn có vướng mắc hãy đăng tải tại đây để cộng đồng dân luật giải đáp, tư vấn dùm.
Lê Như Quỳnh
Thành viên
Tiếp xúc:

Hỏi về vấn đề nộp đơn xin thôi việc?

Bài viết chưa xem by Lê Như Quỳnh »

E xin chào anh/chị, cho e hỏi là e e viết đơn xin thôi việc hôm nay, đến tết là e nghỉ. Thì tổ trưởng có ký cho e nghỉ, nhưng lên quản lý xưởng lại k ký cho e nghỉ, mà quản lý lại bảo là nếu như e viết đơn trong ngày hôm nay, mai nghỉ luôn k phải đi làm là bà ý ký. Song e nói đi nói lại với bà quản lý thì bà ý lại bảo để bà hỏi lại nhân sự ạ. Mà nếu e viết lại đơn trong ngày hôm nay thì liệu e có được thanh toán tiền lương, tiền BHXH , BHTN được k ạ. Mà bà ý nói vậy, mà e viết đơn lại đem lên nộp bà lại k ký, bà ý bảo để hỏi lại nhân sự, làm giờ tổ trưởng cũng k dám ký tờ đơn mới của e ạ. Tổ trưởng e bảo lúc nào bà ý ký, thì tổ trưởng mới ký, mà giờ k ai ký, liệu e đem đơn lên nộp luôn cho văn phòng, nhân sự, k thông qua tổ trưởng, quản lý thì có giải quyết được k ạ.
E mong các vị luật sư tư vấn giúp e với ạ.

Từ khóa:
Hoàng Anh Phan Ta
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Hỏi về vấn đề nộp đơn xin thôi việc?

Bài viết chưa xem by Hoàng Anh Phan Ta »

Bạn viết đơn nghĩ trong ngày , coi như nghĩ trái luật của cty sẽ bị trừ hết tiền lương, đó gọi là tiền bồi thường hợp đồng và sẽ ko lãnh đc tiền bảo hiểm thất nghiệp( có thể nộp vào cty khác đóng tiếp).Còn nếu bạn viết đơn các chủ quản ko ai ký bạn có thể đi gặp nhân sự và nếu bạn gặp khó khăn bạn có thể đi gặp nhân quyền của cty họ sẽ có hướng giải quyết tốt nhất cho bạn. Mình nghĩ bạn nên viết đơn nghĩ đúng luật để hưởng đc toàn bộ quyền lợi của mình.
Lê Như Quỳnh
Thành viên
Tiếp xúc:

Vâng ạ. Vậy nên mình viết lại đơn rồi nhưng bà quản lý cũng chưa dám ký, tại bà ý cũng nói là hỏi lại nhân sự ạ
Hoàng Anh Phan Ta
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hoàng Anh Phan Ta »

Nhưng tại sao phai hỏi nhân sự trong khi bạn nghĩ đúng luật , chỉ cần bà quan lý kí và đưa lại trợ lí của đơn vị bạn, họ sẽ hỗ trợ bạn đi kí chủ quản cấp cao và nộp nhân sự, bạn chỉ làm đến ngày nghĩ trả thẻ nhân sự và nghĩ thôi!
Lê Như Quỳnh
Thành viên
Tiếp xúc:

Tại bà ý nói là mình viết như vậy khôn á, viết như vậy là được hưởng tiền tết, mà bà lại k muốn như vậy, bà ý nói là nếu như viết đơn trong ngày nghỉ luôn bà đồng ý, thì mình cũng đồng ý, song mình hỏi lại là nếu như vậy thì tiền lương, tiền BHXH, BHTN có được hưởng k. Nên bà bảo để bà hỏi lại nhân sự ý
shiroe
Thành viên
Đã cảm ơn: 15 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by shiroe »

Nếu bạn viết đơn và bà ấy cho nghỉ luôn thì phải có văn bản cụ thể là quyết định thôi việc của công ty nha thì sau này mới được hưởng quyền lợi như bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm xã hội. Chứ chưa có quyết định thôi việc mà nghỉ luôn mặc dù trước đó tổ trưởng hoặc người quản lý nhân sự có nói miệng là cho nghỉ thì dễ tiềm ẩn nhiều rủi ro pháp lý dẫn đến việc bị ảnh hưởng quyền lợi về sau.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 5 khách