Làm sao để chứng minh tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân?

Luật Hôn nhân và gia đình là môn học chuyên ngành bắt buộc đối với sinh viên luật. Đây là môn khoa học có tính ứng dụng cao và gắn với cuộc sống của mỗi cá nhân trong cộng đồng.
Đăng trả lời
Trần Ngọc Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Làm sao để chứng minh tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân?

Bài viết chưa xem by Trần Ngọc Trang »

Mọi người ơi cho mình hỏi ngu tý, mình đã kết hôn, nhưng mình được bố làm sổ tiết kiệm tặng riêng 4 tỷ để xây nhà và đã công chứng đó là tài sản riêng sau hôn nhận. Sắp tới mình sẽ sử dụng hết số tiền đó xây nhà (trên miếng đất tài sản riêng mình mua trước hôn nhân). Mình muốn hỏi là:
1. Làm cách nào để chứng minh ngôi nhà đó là số tiền riêng mà mình bỏ ra xây và sau khi xây xong thi ra sổ thuộc quyền sở hữu riêng của mình
2. Lỡ như ly hôn, mình muốn chắc chắn 100% ngôi nhà đó là tài sản riêng của mình thì mình phải cung cấp cho tòa những giấy tờ nào
cái này minh muốn xây dựng chứng cứ chặt chẽ, đúng pháp luật, tránh để lại hậu quả pháp lý về sau. Mong các luật sư tư vấn dùm.

Từ khóa:
Huy Vũ
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Re: Làm sao để chứng minh tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân?

Bài viết chưa xem by Huy Vũ »

Chào bạn. Trường hợp này bạn có thể viết giấy cam kết để thỏa thuận với chồng bạn về việc ngôi nhà được xây lên bằng tiền của riêng bạn và không có tranh chấp. Văn bản này phải được công chứng ở cơ quan công chứng. Thì sau này nếu ly hôn thì ngôi nhà vẫn được xác định là tài sản riêng của bạn!
Huyền Dương
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 58 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huyền Dương »

Trường hợp này dễ. Bây giờ bạn li hôn đi. Sau li hôn mà bạn xây nhà thì là tài sản của bạn rồi. Khi xây song bạn cưới lại là được mà :D
Nguyễn Đắc Mẫn
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Đắc Mẫn »

Nhiều người vô duyên, cứ nói mồm ts riêng vk thì vợ đứng tên trong khi ts ck thì muốn đứng tên của ck, v..v thử hỏi mọi ng làm cả đời có vài tỷ cho con gái liệu có muốn chắc chắn ko? Khi mà giờ ly hôn sớm đầy ra, thằng ck chắc gì đã tốt và quân tử cả đời với các chị. Chưa kể giờ nhiều anh ck cũng chi li cũng đứng tên riêng ts mình làm ra trg hôn nhán ý chứ ko fai trc hôn nhãn. Làm như vậy là văn minh sau này khỏi trang cãi và thù ghét nhau. Tôi đây trg hôn nhân làm ra nể ck cho tên ck vào. Khi nó cờ bạc giai gái vỡ nợ đi lạy nó ký nó cũng déo ký cho. Làm gì đc nó nữa là ts của bố mẹ cho con ai chả muốn đảm bảo cho con mình.
Lưu Nhật Tiến
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lưu Nhật Tiến »

Thì bạn làm văn bản thoả thuận tài sản riêng (ra phòng công chứng) rồi chồng bạn kí vào là xong. Còn không thì sang tên bìa cho bố mẹ bạn rồi bố mẹ làm tặng cho cho riêng bạn là ok.
minhanh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 18 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhanh »

Họ đã cho bạn rồi...thì bạn nói với họ là...viết một bản cam kết....không tranh chấp phần đất và nhà trên mảnh đất có quyền sở hữu tên bạn....cả hai cùng ký và có luật sư làm chứng...và bạn phải nộp một khoản tiền cho bên luật sư làm chứng.....không biết bao nhiêu..bạn tự hỏi...cứ nhờ luật sư là chắc chắn nhất...tự làm không đủ điều kiện trước pháp luật đâu.
Luu Lan Thuy
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Luu Lan Thuy »

Thế thì bỏ chồng đi rồi xây nhà bạn ạ, rồi lại lấy chồng khác. Chứ sống mà thiệt hơn thì thôi giữ cái sổ tiết kiệm lại và đừng xây nhà nữa.
Trần Ngọc Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Trần Ngọc Trang »

Luu Lan Thuy đã viết: 19:52 - 28/12/2020Thế thì bỏ chồng đi rồi xây nhà bạn ạ, rồi lại lấy chồng khác. Chứ sống mà thiệt hơn thì thôi giữ cái sổ tiết kiệm lại và đừng xây nhà nữa.

1 ngày đẹp trời phát hiện thằng chồng nó đi cave, tay vịn thì tính sao??? Hay nó chơi lô đề cờ bạc nợ nần?? Là phụ nữ mà ko lo xa, tính kỹ thì chỉ có thiệt thân thôi.... Giờ đàn ông ngoại tình đến 99% đấy... Cứ ở đó mà ảo tưởng...
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 2 khách