Có luật có khó? Có tương lai không?

Nơi lý tưởng để dân luật giao lưu, trò chuyện, chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi, thảo luận về mọi lĩnh vực trong đời sống hàng ngày.
truonghoa84
Thành viên
Tiếp xúc:

Có luật có khó? Có tương lai không?

Bài viết chưa xem by truonghoa84 »

Từ những bộ phim về luật sư Hàn Quốc, em bỗng cảm thấy mình có đam mê ngành này và tự nghĩ bản thân khá phù hợp. Nhưng em nghe là học đại học luật 4 năm rồi phải học thêm khoảng 3-5 năm nữa. Với lại chi phí có cao quá không ạ? Nhà em không có điều kiện để chi trả nếu em học quá lâu.
Em thật sự rất lo lắng luôn và cũng không biết nếu không học luật thì em sẽ về đâu nữa. Em mong muốn nhận được sự giúp đỡ, lời khuyên từ anh chị ạ.
Những người đã cảm ơn truonghoa84 vì bài viết (tổng: 10):
Admin, Nguyễn Văn Thái, Lê Bảo Anh, ngatran, Ngoc Hien, nvu54876, lethuyvan, binhnguyenn, La Bông, LinhForex

Từ khóa:
jessicatran
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Có luật có khó? Có tương lai không?

Bài viết chưa xem by jessicatran »

Học cái gì khác rồi tốt nghiệp ra đi làm thì học vb2 luật cho thỏa đam mê cũng được em ạ ...
Xiền là thứ em cần quan tâm trước tiên ở ngành mình chọn, chứ k phải cái tên ngành ...
Những người đã cảm ơn jessicatran vì bài viết (tổng: 9):
Nguyễn Văn Thái, Lê Bảo Anh, ngatran, Ngoc Hien, nvu54876, lethuyvan, binhnguyenn, La Bông, LinhForex
Hồ Thị Ánh Tâm
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hồ Thị Ánh Tâm »

Năm 2017 có nhiều phim hàn về y đức hay lắm thấy ngầu đét, mk cũng đki trường y. Giờ năm 6 rồi hối hận cũng k quay lại được nữa. Đừng tin phim Hàn bạn ạ
Những người đã cảm ơn Hồ Thị Ánh Tâm vì bài viết (tổng: 2):
ngatran, Ngoc Hien
Yến vy
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Yến vy »

Con trai thì oke chứ con gái thì đúng là nên suy xét kỹ, nhất là động lực từ phim hàn xẻng, ra thực tế k có màu hồng như v đâu
Những người đã cảm ơn Yến vy vì bài viết:
LinhForex
oniison12312
Thành viên
Đã cảm ơn: 32 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by oniison12312 »

Ngành này khắc nghiệt lắm em ơi=)))) vừa cạnh tranh lại vừa khó xin vc ó, nhưng nếu n là đam mê của e thì cứ cố gắng thui, nhớ tìm hiểu kĩ ko vào ngành là vỡ mộng nhé, vì ko p ở đất nc nào vai trò của luật sư cũng giống nhau đâu nên em k nên dựa vào mỗi phim ảnh và truyện ná​​​​​​​
Những người đã cảm ơn oniison12312 vì bài viết (tổng: 2):
Lê Bảo Anh, La Bông
minhlvt123
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhlvt123 »

Nếu thuận lợi thì mất tầm 7 năm để có Thẻ luật sư, chi phí học cũng không cao (học phí trường Luật thấp hơn các khối trường kinh tế - ở thời điểm hiện tại); học phí đào tạo nghề Ls hiện tại là 25tr; phí tập sự dự kiến 5-10tr (dự thảo); lệ phí ôn thi và phí gia nhập Đoàn (để lấy Thẻ) ở HN hiện tại là 10tr. Chi phí duy trì Thẻ Ls hàng năm tầm gần 4tr.
Còn thu nhập thì phụ thuộc vào năng lực bản thân nhưng thời gian đầu sẽ khó khăn đấy em. Nếu em có thể chịu khổ, tâm lý vững (mặt dày kệ bạn bè, hàng xóm, họ hàng kiếm được nhiều tiền hơn, vượt qua áp lực của chính bản thân và gia đình) và có sự yêu thích thật sự thì theo nghề. 7-10 năm nữa cơ mà, thời thế thay đổi rồi. Còn không, học cử nhân luật ra trường cũng có thể làm nhiều nghề khác mà.
Thích và thấy phù hợp thì cứ dấn thân bé ạ! Nhà chị 2 vợ chồng và nhiều bạn ĐH đều theo nghề, không có hỗ trợ, tự thân phấn đấu, không giàu nhưng cũng ổn.
Những người đã cảm ơn minhlvt123 vì bài viết (tổng: 6):
Admin, Nguyễn Văn Thái, Lê Bảo Anh, ngatran, Ngoc Hien, La Bông
nguyenhop030315
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by nguyenhop030315 »

@minhlvt123 like cho câu trả lời của bạn. Tớ bổ sung thêm 1 chút để em ý tham khảo: Lựa chọn nghề ảnh hưởng đến cả cuộc đời mình về sau, nhỡ lúc làm có khác với lúc mơ thì cần lựa chọn: (1) chấp nhận hiện thực, khắc phục, vượt qua; (2) bỏ đi làm lại (thế là mất toi mấy năm học và tiền đầu tư); (3) tặc lưỡi cả đời (thế là cả đời ân hận).
Do vậy, bạn xem phim, bạn yêu thích nhưng nên tìm hiểu kỹ thực tế để biết được phải đánh đổi gì, khó khăn của nghề ra sao (như Luật sư Hương vừa cung cấp thông tin cho bạn) để không bị shock. Nghề nào cũng có người thành công, người tàng tàng, người thất bại cả. Chúc bạn sau khi tìm hiểu kỹ vẫn quyết tâm học, thành công với nghề.
Những người đã cảm ơn nguyenhop030315 vì bài viết (tổng: 4):
Nguyễn Văn Thái, Lê Bảo Anh, Ngoc Hien, La Bông
minhlvt123
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhlvt123 »

@nguyenhop030315 Thời của bọn mình, nhà không có nơi “đã sắp xếp” mà học luật thì 9 người hỏi có đến 10 người đều bảo “học luật rồi làm gì, thất nghiệp đầy”.
Ở lứa tuổi 17-18 thì lựa chọn theo đam mê thôi, còn đã học, đã làm đâu mà biết được thực tế đó có phù hợp với mình không.
Bản thân mình, cũng vì xem mấy bộ “Hồ sơ công lý” của TVB mà chỉ nhất quyết để duy nhất 1 nguyện vọng vào trường Luật. Lấy Thẻ cũng chẳng (dám) làm hình sự, lăn lộn từ công nhân tư vấn ĐKKD sang tranh tụng rồi lại sang tư vấn và vẫn chạy dịch vụ thủ tục đến giờ. Hơn 10 năm làm nghề thì số lần đòi bỏ nghề có khi còn nhiều hơn số án đã làm nhưng từ trong tâm, vẫn thấy thích cái nghề này, những giá trị được nhận lại (không chỉ tiền) từ nghề, từ những khó khăn rất đáng quý.
Những người đã cảm ơn minhlvt123 vì bài viết (tổng: 4):
Nguyễn Văn Thái, Lê Bảo Anh, ngatran, La Bông
Xuanthong0201
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Xuanthong0201 »

4 năm đại học + 1 năm đào tạo nghề + 1 năm tập sự + thi => để có chứng chỉ hành nghề, trên lý thuyết thời gian là như thế em nhé! Về học phí ở mức trung bình so với các ngành nghề khác
Lưu ý: cuộc sống và hành nghề thì không giống trên phim nha em
Những người đã cảm ơn Xuanthong0201 vì bài viết (tổng: 2):
ngatran, La Bông
Đoàn Hùng
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Đoàn Hùng »

Học luật ra trường có rất nhiều sự lựa chọn nghề nghiệp, tuy nhiên hầu hết phải làm trái nghành. Nếu bạn không đủ giỏi, không chăm chỉ hơn người, thì tốt nhất không nên lựa chọn Luật. Mình cũng học luật vì đam mê, xong 4 năm thì thêm 2 năm lấy bằng luật sư luôn. sau 5 năm hành nghề "vật vã" thì mình nghĩ rằng nếu dc lựa chọn lại mình vẫn chọn học luật, nhưng là văn bằng thứ 2 sau khi đã có bằng cử nhân của chuyên nghành khác. Vì thời điểm mình học luật, 18-20 tuổi, chưa trải đời, kiến thức trôi qua như nước trên lá sen vậy, sau này đi làm 1 thời gian, cảm thấy luật gắn liền với cuộc sống, nhưng kiến thức thì quên hết rồi, cũng không có thời gian tìm hiểu lại.
Những người đã cảm ơn Đoàn Hùng vì bài viết (tổng: 2):
Nguyễn Văn Thái, Lê Bảo Anh
mayy162
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by mayy162 »

Trường hợp của em ko dùng từ đam mê được. Đam mê là phải tiếp xúc và bị thu hút, cuốn theo nó một thời gian dài. Chứ xem phim HQ, chưa làm và tìm hiểu ngành bao giờ sao nói là đam mê
Những người đã cảm ơn mayy162 vì bài viết:
ngatran
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 97 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Học Đại học Luật mất 4 năm (học phí và chi phí sinh hoạt cả 4 năm ít nhất cũng trên 150tr tùy nơi học và nơi ở, khoản này thì nếu bạn học và đi làm thêm nữa thì cũng đỡ phần nào).
Học khóa đào tạo nghề Luật sư mất 1 năm với học phí hiện tại khoảng 25tr cho lớp tại HN, SG và khoảng 35tr cho lớp tại các tỉnh, chưa kể các chi phí quỹ lớp, đi lại, ăn uống, gặp gỡ,..., tập sự 1 năm (lúc này bạn có thể đã đi làm nên có thể tự lực cánh sinh được).
Sau khi kết thúc tập sự thì phải thi kết thúc tập sự, tỷ lệ rớt tầm 55-60%.
Sau khi thi (nếu đậu) thì bạn phải làm hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề và làm hồ sơ gia nhập đoàn LS (Thời gian cũng mất cả năm).
Nếu suôn sẻ nhất thì bạn sẽ mất khoảng 07 năm để trở thành Luật sư và chi phí ít nhất là 200tr.
Những người đã cảm ơn Thanh Hữu vì bài viết (tổng: 3):
Nguyễn Văn Thái, Lê Bảo Anh, ngatran
hienhien456
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by hienhien456 »

dear em, luật sư Hàn Quốc với luật sư Việt Nam không giống nhau đâu, thêm nữa là thực tế cũng k giống trong phim. Nếu em còn lo về kinh tế thì nên xem xét kĩ, vì giờ học phí học đại học luật đã cao gấp 2,5 lần học phí ngày trước chị học, chưa kể học luật sư cũng rất tốn nữa. Nên cân nhắc kĩ đi em, chứ việc học và cái em hình dung nó không giống nhau đâu
Những người đã cảm ơn hienhien456 vì bài viết (tổng: 2):
Lê Bảo Anh, ngatran
Uyên Phạm
Thành viên
Đã cảm ơn: 2 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Uyên Phạm »

Trong quá trình học em nên học thêm khóa Thiền, với kỹ năng Yoga và chuẩn bị thêm thuốc Hạ huyết áp nếu sau này hành nghề em làm việc nhiều với cơ quan nhà nước. 
Những người đã cảm ơn Uyên Phạm vì bài viết (tổng: 2):
Nguyễn Văn Thái, ngatran
Thuyvan
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thuyvan »

Phim khác xa thực tế nha em, việc học luật thôi đã thấy khác lắm rồi , chưa kể học xong còn phải học thêm nhiều bằng cấp khác lấy chứng chỉ mới đi làm được, chị khuyên thật lòng nhà không điều kiện không mối quan hệ quen biết thì nên thôi, chọn ngành khác nhé, vì mới ra trường lương rất thấp thậm chí còn làm việc không lương vài năm. Nếu đam mê thì tìm hiểu kĩ thật kĩ hẳn chọn, à mà luật VN mình nó không giống các nước như Hàn, Mĩ… đâu
Những người đã cảm ơn Thuyvan vì bài viết (tổng: 4):
Lê Bảo Anh, nvu54876, lethuyvan, binhnguyenn
Chu Thị Quyên
Thành viên
Đã cảm ơn: 1 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Chu Thị Quyên »

Dear em, nếu em thật sự đam mê nghề luật thì cứ học 4 năm đại học chuyên nghành luật, đi làm tích lũy kinh nghiệm, rồi lúc đó hãy tính đến chuyện học tiếp luật sư, vì thực tế phim ảnh nó khác xa thực tế lắm em, hơn nữa đúng nghĩa nghề luật thì lương rất bạc bẽo, trừ khi em thật sự giỏi và tìm được đúng môi trường.
Những người đã cảm ơn Chu Thị Quyên vì bài viết (tổng: 4):
Nguyễn Văn Thái, Lê Bảo Anh, ngatran, Ngoc Hien
vanson
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 45 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by vanson »

Học luật ra em có thể làm nhiều nghề khác mà! Nếu e thích thì cứ theo đuổi! Ngoài luật sư e có thể làm đấu giá viên, công chứng viên... nhưng nói thật là không nhanh tiền, tóc bạc sớm,đi làm thực tiễn không màu hồng như phim nên đừng coi phim thấy thích, chọn nghề theo cảm tính. Em nên xem tính cách ban thân ra sao và tìm hiểu về tính chất công việc nếu thấy phù hợp thì mình quyết định chọn trường đào tạo phù hợp, để có thể trở thanh luật sư hay các chức danh khác trong lĩnh vực pháp lý e cần khá nhiều thời gian. Chúc em sớm tìm được con đường đúng đắn và phù hợp với bản thân
Những người đã cảm ơn vanson vì bài viết (tổng: 4):
Nguyễn Văn Thái, Lê Bảo Anh, ngatran, lethuyvan
MinhKID
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by MinhKID »

Mạnh dạng học đi bạn ơi, Đại Học cho ta nền tảng kiến thức cơ bản để học tập làm việc. Xác định yêu nghề Luật Sư thì tìm nhiều phương án để theo đuổi nó. Xã hội sẽ phân công lao động phù hợp cho từng người. Trước mình cũng nghĩ và lo lắng như bạn. Sau rồi đi học luật về xã hội phân công cho đi bán sơn nước đây. Chung quy lại ngoài đam mê ước mơ thì còn thực tế diễn ra nữa. Kinh tế chi phối
Những người đã cảm ơn MinhKID vì bài viết (tổng: 3):
Nguyễn Văn Thái, Lê Bảo Anh, binhnguyenn
Lê Bảo Anh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 100 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Bảo Anh »

Kể ra học phí Trường Luật VNU khá là rẻ, bọn mình đi học hệ thường 6tr/khoá là hết cỡ. Chưa kể trọ và ăn uống khu quanh trường rẻ. Các bạn, anh chị trường mình học xong mà muốn theo Luật sư thì có thể học luật sư (15 tháng gì đấy chia ra chắc khoảng 1tr3/tháng nhỉ? Còn như mẹ mình ngày xưa học ls thương mại qt thì học phí sẽ cao hơn). Bạn có thể inb mình, bên UL-VNU chúng mình học vui lắm. Với cả, mình thấy ko có gì phải ngại h cười cả vì nó ai cũng có thể được truyền cảm hứng từ phim ảnh mà quyết định theo nghề. Ko chỉ thế hệ bọn mình mà cả thầy cô, gia đình mình tiền bối cũng đều có trải nghiệm như thế. Đối với các bạn ban đầu ko có dự định học luật nhưng có duyên nv vào ngành, cũng sẽ mất 1 tg để các bạn ấy có hứng thú với Luật đấy chứ. Tất nhiên phim ảnh với thực tế khác nhau, cũng như hệ thống chính trị luật pháp cũng khác. Nếu xét theo ikigai mà vẫn thấy mình phù hợp với ngành thì tại sao ko?
Những người đã cảm ơn Lê Bảo Anh vì bài viết (tổng: 5):
ngatran, Ngoc Hien, nvu54876, lethuyvan, binhnguyenn
Phan Quý Nam
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phan Quý Nam »

Nếu học thì ra HN hoặc HCM vào trường đào tạo luật chính quy mà học nha, còn nếu em chỉ thích ngành này từ phim và chọn khoa luật của một trường không chuyên về đào tạo luật thì chị không chắc chắn là em sẽ nản hay mọi người đều như thế, nhưng nếu muốn dấn thân thì khuyên e một là học ở 2 nơi này 2 là RUN!
Những người đã cảm ơn Phan Quý Nam vì bài viết (tổng: 4):
nvu54876, lethuyvan, binhnguyenn, La Bông
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 3 khách