Làm việc bao lâu thì được nghỉ phép có lương?

Luật lao động là môn học nghiên cứu các vấn đề lí luận và thực tiễn xây dựng, ban hành, thực thi các định chế về quan hệ lao động và các vấn đề thuộc lĩnh vực lao động xã hội.
Đăng trả lời
Vickies
Thành viên
Tiếp xúc:

Làm việc bao lâu thì được nghỉ phép có lương?

Bài viết chưa xem by Vickies »

Mọi người ơi em mơí đi làm mà xin nghỉ 1 ngày, thì bị trừ lương, chị HR nhắn em vậy là đúng hay sai ạ, công ty trước thì trừ 2 tháng thử việc còn lại em đi làm đủ tháng nào thì vẫn được 1 ngày phép cho tháng đó dù chưa đủ 12 tháng.
​​​​​​​

Từ khóa:
Mr Tú
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Làm việc bao lâu thì được nghỉ phép có lương?

Bài viết chưa xem by Mr Tú »

Công ty làm sai luật nhé. Nếu dưới 12 tháng thì căn cứ vào số tháng làm việc. Còn đủ 12 tháng thì được nghỉ 12 ngày phép trong đk bình thường chứ ko có quy định nào mỗi tháng chỉ nghỉ 1 lần.
​​​​​​​
​​​​​​​
Nguyễn Văn Thái
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 125 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Thái »

Cứ làm được 1 tháng sẽ có 1 ngày phép trở lên (tuỳ điều kiện lao động, thâm niên), bất kể làm lâu hay mới làm đều như vậy. Đây là trả lời chính thức của sở Lao động TPHCM. Bên mình mới được sở trả lời xong.
​​​​​​​
​​​​​​​
oniison12312
Thành viên
Đã cảm ơn: 32 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by oniison12312 »

Bảo bạn đó nếu cty quy đinh vậy thì cứ nói cty qđ như thế và sai luật. Còn nếu cty k có qđ đó thì bạn ấy nghỉ lm hr đi, nếu còn muốn làm thì đọc lại luật lđ thật kỹ vào. Đừng vì mình hay cty làm sai mà nói sai bản chất vấn đề.
minhthuluc
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhthuluc »

Điều 113.2 Bộ luật Lao động 2019 quy định: "Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc". Ví dụ, làm 03 tháng sẽ có 03 ngày nghỉ có hưởng lương trong năm, không bắt buộc mỗi tháng nghỉ 1 ngày mà có thể nghỉ liền 3 ngày cũng đc.
HR của bạn sai hoặc cố tình nói sai để làm giảm quyền lợi của bạn.
Uyên Phạm
Thành viên
Đã cảm ơn: 2 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Uyên Phạm »

Thời gian thử việc đối với chức danh QLDN không quá 180 ngày, với chức danh nghề nghiệp từ cao đẳng trở lên không quá 60 ngày, với Trung cấp, công nhân kỹ thuật, nghiệp vụ không quá 30 ngày, công việc khác không quá 6 ngày. Nếu làm việc theo HĐLĐ dưới 30 ngày thì ko phải thử việc, DN vi phạm phạt 500k-1000k theo NĐ 12/2022. Thử việc cho 1 loại công việc. Thử việc hưởng 85% lương. HĐLĐ chỉ đc phép ký tối đa 2 lần là HĐLĐ có thời hạn, lần thứ 3 phải là không có thời hạn. Một năm đc nghỉ 12 ngày phép hưởng nguyên lương, nếu không sử dụng thì khi chấm dứt HĐLĐ yêu cầu cty hoàn trả tiền nghỉ phép đó. Không đc giữ giấy tờ bằng cấp theo quy định của BLLĐ 2019. Các yêu cầu khác như các loại bảo hiểm yc cty hỗ trợ giải quyết theo luật an sinh xã hội.
qwe1234
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by qwe1234 »

Làm 3 tháng thì bạn sẽ có 3 ngày nghỉ nguyên lương nhé.
HR bạn giải thích như vậy là chưa đúng. Bạn viết một đơn khiếu nại, trong đó có trích luật để HR bạn xem xét nhé.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 4 khách