Hoang mang về thu nhập của nghề luật sư

Nơi dân luật chia sẻ những buồn, vui giấu kín, ko biết ngỏ cùng ai...
Emily Thorne
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Hoang mang về thu nhập của nghề luật sư

Bài viết chưa xem by Emily Thorne »

Nếu dịch mà bạn thấy cực có nghĩa là bạn luôn được tiếp cận kiến thức mới, cố mà học free ở đó đi bạn. Chưa nói đến khả năng giải quyết, khi bạn hành nghề Ls kiếm tiền cái thứ đầu tiên tưởng như không ảnh hưởng là làm cái thư chào dịch vụ thôi, bạn cũng phải học rồi….
haivadanh1117
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by haivadanh1117 »

Mình chỉ nói ngắn gọn là với những bạn cùng lớp mình, sau hơn 10 năm lăn lộn với nghề thì nhiều bạn có mức lương cố định tầm vài ngàn, những bạn có tiếng Anh và kỹ năng mềm còn cao hơn (các khoản kiếm thêm chưa tính nhé).
Thanhlong1991
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanhlong1991 »

Nên thay đổi cách nghĩ đi. Hãy nghĩ là mình mang lại giá trị gì cho khách hàng, mang lại giá trị gì cho doanh nghiệp ? Nghĩ được như vậy bạn sẽ hiểu thủ nhập của mình là nhiều hay ít.
chauthinh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by chauthinh »

Tiếng Anh tốt là lợi thế rồi. Còn xem tư duy pháp lý như thế nào nữa. Kinh nghiệm hay kiến thức có mà tư duy pháp lý không có thì cũng khó. Hơn nữa xem hợp với môi trường nào, nghề nào nữa vì nghề luật đa dạng lắm ^^
Thanh Ngân
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanh Ngân »

Tiếng Anh tốt là lợi thế rồi. Còn xem tư duy pháp lý như thế nào nữa. Kinh nghiệm hay kiến thức có mà tư duy pháp lý không có thì cũng khó. Hơn nữa xem hợp với môi trường nào, nghề nào nữa vì nghề luật đa dạng lắm ^^
minhnc
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhnc »

Nghề Luật ăn về hậu vận. Nếu em đam mê hãy cứ theo đuổi. Rồi 1 ngày tiền rơi vỡ đầu khi gặp khách VIP. Em nên xin vào pháp chế DN và vẫn nên tìm 1 người hướng dẫn có tâm và có tầm. Chị rất tiếc vì k có tiếng anh. 2 năm C chấp nhận ở VP luật học việc nhưng sau đó cơ hội đến với chị rất nhiều. Phát huy kỹ năng mềm, tiếng anh và nên học ngay lớp đào tạo nghề Luật sư nhé
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 98 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Thôi giờ nói nghiêm túc nè, nếu quyết tâm theo nghề luật và với những dữ liệu như bạn cung cấp thì bạn có thể xem xét mấy lựa chọn như sau:
- Làm luật sư tư vấn cho các cty luật chuyên về kinh tế, dân sự, nếu là các cty nhiều khách hàng nước ngoài thì càng tốt, bạn sẽ phát huy đc khả năng tiếng anh;
- Làm luật sư nội bộ hay là pháp chế doanh nghiệp cho các doanh nghiệp, doanh nghiệp nước ngoài thì càng tốt
Ko biết tiêu chuẩn "sống tốt" đối với bạn là ở mức độ nào, nhưng tạm thời ở mức độ là người đi làm thuê (vì nếu bạn muốn làm chủ trong ngành này chắc cũng hơi lâu lâu, chứ ko phải kiểu như đi bán hàng online, bán 3 tháng là có thể khởi nghiệp luôn đc), bạn có thể tham khảo mức thu nhập bằng cách vào các trang web tuyển dụng lớn nhỏ để xem bài đăng tuyển luật sư, chuyên viên pháp lý/pháp chế xem 1 số cty họ offer mức bao nhiêu, điều kiện/tiêu chuẩn là gì. Nếu có thể thì xem càng nhiều bài đăng càng tốt, tránh trường hợp mới đọc 2 bài tuyển thực tập sinh pháp lý ko lương, phụ cấp 2tr/tháng là chán bỏ nghề luôn á.
seofm
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by seofm »

Ngắn gọn như vầy nè bạn: bên mình thuê tư vấn, luật sư có kinh nghiệm 5-10 năm là 3tr/giờ, luật sư trên 20 năm là 5,5tr/giờ. Hơn đi dạy ielts chưa :)))
Uyên Phạm
Thành viên
Đã cảm ơn: 2 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Uyên Phạm »

Những thứ e trăn trở là khá phổ biến, nhưng e sẽ ko bao h tìm đc lời khuyên khiến e thỏa mãn đâu, câu trả lời nằm chính ở em, bất cứ sự thành công nào đều có giá của nó, phải đổ mồ hôi, sôi nước mắt thì mới có quả ngọt đc... chúc e có sự lựa chọn chính xác cho riêng mình!
MinhKID
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by MinhKID »

Ở chổ mình có thằng cu học luật ra nhưng vì gia đình thiếu người làm nên nó cứ đi phụ mẹ nó bán trứng , mới đầu bán phụ thôi, sau mẹ nó mất giờ là nó là thằng bán trứng chuyên nghiệp luôn rồi , chuyện như gì mình thấy nhiều lắm, nên bạn cố gắng mà theo luật, đừng làm nghề tay trái nữa, nếu ko bạn giống thằng bán trứng đấy
Hà Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hà Trang »

seofm đã viết: 17:30 - 25/8/2022Ngắn gọn như vầy nè bạn: bên mình thuê tư vấn, luật sư có kinh nghiệm 5-10 năm là 3tr/giờ, luật sư trên 20 năm là 5,5tr/giờ. Hơn đi dạy ielts chưa :)))

ko ai thuê luật sư theo thâm niên như vậy đâu. Bạn đừng luyên thuyên.
seofm
Thành viên
Tiếp xúc:

@Hà Trang bên mình có ký hđ đàng hoàng nhé. Bên bạn ko thuê thì có bên khác thuê, sao lại nói là ko có bên nào. Trước giờ mình làm cho 2 cty khác nhau, 2 cty này đều thuê 2 cty luật khác nhau để tư vấn thường xuyên, nếu phát sinh thêm giờ ngoài giờ thường xuyên hoặc có vụ việc nào ko nằm trong phạm vi hđ thường xuyên thì sẽ tính giờ như vậy!
Hà Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hà Trang »

@seofm bạn cho mình xin thông tin cty nào cung cấp luật sư 10 năm kinh nghiệm 3tr/h, 20 năm kinh nghiệm 5tr/h.
Nếu có mình xin lỗi bạn công khai luôn.
quyenvan2222
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by quyenvan2222 »

@Hà Trang ủa sao mình phải cung cấp thông tin cho bạn vậy ạ? Thứ nhất mình đang trả lời chủ top, thứ 2 mình là bên đi thuê tư vấn, thứ 3 bạn có làm trong nghề cung cấp dịch vụ luật này ko ạ?, nếu có, bạn có nghĩ đến vấn đề bảo mật thông tin trong hợp đồng ko?
onhamotmin
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by onhamotmin »

ietls bão hoà thì no hope lắm. Học ra cũng để là kiếm tiền nên cái nào kiếm dc nhiều thì nên ưu tiên b nhé. Chứ đừng theo sở thích
Nguyễn Khánh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Khánh »

@seofm cmt của bạn đúng là cmt của bên t3 chứ không phải người trong nghề. Partner hay senior partner thậm chi senior asociate ở vn đã có hourly rate từ 300-1k usd/h. Tuy nhiên có 2 vấn đề:
1. Thường là có capped fee và khi vượt capped fee thì mới tính hourly rate như bạn nói.
2. Không phải ông luật sư nào cũng ăn được cả thế đâu bạn ạ. Ví dụ 1 ông làm thuê, ông thu cho cty 1h 7tr nhưng có khi công ty chỉ trả cho ông 4-500k/h thậm chí thấp hơn là bình thường. Ông nào làm chủ ông ấy mới ăn :))
seofm
Thành viên
Tiếp xúc:

@Nguyễn Khánh Chời bạn ko đọc comment đầu tiên của mình hả, mình đã nói 2 lần "mình là bên đi thuê tư vấn" mà :))) mình đang nói thông tin về riêng trường hợp bên mình đi thuê tư vấn mà, đọc kỹ comment đi chứ, sao các bạn tự đánh đồng với toàn bộ LS trên đời rồi tự phản bác lại cái lý lẽ mà các bạn tự suy diễn ra vậy 
Còn vấn đề capped fee thì mình cũng nói rõ trong comment là bên mình thuê thì có capped fee và phí 3tr 5tr/h trên là tính cho trường hợp vượt quá capped fee hoặc nằm ngoài phạm vi cv theo hợp đồng.
Nguyễn Khánh
Thành viên
Tiếp xúc:

@seofm mình mới thấy bạn đọc ko kỹ :)) mình đã công nhận là k thể biết hết các practice cty luật ở vn nhưng thực tế ở top tier firm mà m biết và có thể bạn kia biết ko giống như bạn nói. Ngoài ra ý quan trọng m muốn nói là vì b k tr nghề nên có thể bạn nghi 3-5tr/h chui vào túi lsu nhưng thực tế nó chui vào túi ông chủ :)). Còn 300k của bạn kia là 300k của bạn ý luôn!
seofm
Thành viên
Tiếp xúc:

Nguyễn Khánh đã viết: 17:43 - 25/8/2022@seofm mình mới thấy bạn đọc ko kỹ :)) mình đã công nhận là k thể biết hết các practice cty luật ở vn nhưng thực tế ở top tier firm mà m biết và có thể bạn kia biết ko giống như bạn nói. Ngoài ra ý quan trọng m muốn nói là vì b k tr nghề nên có thể bạn nghi 3-5tr/h chui vào túi lsu nhưng thực tế nó chui vào túi ông chủ :)). Còn 300k của bạn kia là 300k của bạn ý luôn!

bạn chủ top đang bảo mọi ng hãy khoe thành tích cá nhân đúng hem? vậy nếu ko phải là chính bản thân đã trải qua thì nói có chuẩn ko bạn? chưa kể, chính bản thân đã trải qua nhưng chưa chắc ng khác trải qua đã giống như vậy. cái sự "biết" của bạn có thể cũng chỉ là nghe nói, nghe kể, hoặc bạn đã từng làm ở cty đó, nhưng dù bạn có làm ở đó thì có thể nó cũng chỉ đúng với vị trí của bạn hoặc 1 số vị trí chứ ko phải tất cả vị trí trong cty đó. ngay cả trường hợp bạn nói là trong 3 5tr đó nó chui vào túi ông chủ đa số thì cũng chỉ là suy đoán đúng hem? còn 300k bạn chủ top nhận đc, bạn ấy còn chưa nói là bạn ấy dạy cho trung tâm hay dạy cá nhân, bạn cũng chỉ suy đoán là dạy cá nhân nên hưởng hết đúng hem? mình chỉ nói là bên mình thuê ls có giá như vậy, mà bạn cũng suy đoán luôn là mình cho rằng 100% vào túi ls :))) trong khi những gì mình comment là tình huống thực tế mình trải qua, thì những gì bạn nói toàn là suy đoán hết :)))
Nguyễn Khánh
Thành viên
Tiếp xúc:

@seofm chẳng hiểu suy đoán cái j. Bạn đọc ko kỹ ak? Tất cả là từ kinh nghiệm tức là hầu hết mình đã kinh qua từ vị trí nhân viên đến run business riêng. Bạn đã làm cty luật đâu mà biết tiền có chạy vào túi luật sư? Bạn Còn đọc cmt chủ top là biết 300k đấy là hsinh trả cho bạn ấy như thế. Đọc ko kỹ ko logic ko phải người tr nghề mà phán như kiểu mình am hiểu lắm về thực tế làm người ta hiểu nhầm làm luật sư 5-10 năm kn kiếm 3-4tr/h như thật. Ko có cái mùa xuân đấy đâu bạn ạ :))
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Google [Bot] và 2 khách