Làm sao để cải thiện khả năng nói giao tiếp xã hội

Nơi lý tưởng để dân luật giao lưu, trò chuyện, chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi, thảo luận về mọi lĩnh vực trong đời sống hàng ngày.
Nguyễn thị nết
Thành viên
Tiếp xúc:

Làm sao để cải thiện khả năng nói giao tiếp xã hội

Bài viết chưa xem by Nguyễn thị nết »

Mọi người ơi cho mình xin lời khuyên với ạ.
Mình đang học lớp 12 chuẩn bị vào đại học , mình thực sự rất thích học luật và mình muốn theo đuổi ước mong nay. nhưng mình thuộc dạng rất ít nói nhiều khi mình muốn trình bày quan điểm của mình nhưng mình lại không biết nói như thế nào để người khác hiểu . mình nghe nhiều người khuyên là ít nói thì không nên theo học luật sư dc vì luật sự phải nói chuyện lưu loát. nhưng mình vẩn quyết định bỏ ngoài tai và theo đuổi ước mơ vì đời người chỉ sống có 1 lần mình lấy hết can đảm để vào đây xin anh chi cô chú cho mình xin lời khuyên chỉ bảo mình làm sao để cải thiện khả năng nói giao tiếp xã hội có sách nào hướng dẩn mình học cách nói chuyện lưu loát không. mình xin cám ơn mọi người nhiều ạ.
Những người đã cảm ơn Nguyễn thị nết vì bài viết (tổng: 4):
Huy Vũ, Vu Hai Tran, vanson, Lê Thị Thùy

Từ khóa:
taquocviet2
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Làm sao để cải thiện khả năng nói giao tiếp xã hội

Bài viết chưa xem by taquocviet2 »

= ))) Vậy thì b nên giao tiếp nhiều. Rèn kĩ năng trc đám đông :<
highlandboiz010
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by highlandboiz010 »

đầu tiên thay đổi cách nói chuyện! bạn muốn người ta chia sẻ kinh nghiệm thì ít nhất người ta đã từng trải qua môi trường luật và lớn tuổi hơn bạn! bạn chưa là sinh viên luật mà cái tôi bạn lớn vậy rồi thì sau này bạn có chút danh tiếng sinh viên luật thì ai chịu nổi bạn??
Những người đã cảm ơn highlandboiz010 vì bài viết (tổng: 3):
Huy Vũ, vanson, Lê Thị Thùy
qwe1234
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by qwe1234 »

Có tiền có quan hệ, quen biết ko mà học luật, hử
luatbadinh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by luatbadinh »

ờ thì trc hết học lại quy tắc dấu câu giùm :))
đọc có 1 đoạn ngắn mà mún tắt thở
còn kỹ năng giao tiếp các thứ thì có đầy khóa học mà, đăng ký mà học thui :))
Lâm Như Ngọc
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lâm Như Ngọc »

Để giao tiếp tốt bạn phải rèn luyện và đọc sách về giao tiếp.
​​​​​​​và bạn phải chơi với những người ăn nói hay rồi học từ họ nữa
Những người đã cảm ơn Lâm Như Ngọc vì bài viết:
Vu Hai Tran
Nguyễn Văn Sơn
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Sơn »

Cách để nói lưu loát là bạn phải nghe nhiều, đọc nhiều và nói nhiều bạn nhé.
Nghe nhiều, đọc nhiều để mở rộng vốn từ và kiến thức của bản thân, cũng như học cách những người khác nói chuyện. Có thể đọc sách, báo, nghe các bài diễn thuyết, podcast,… Muốn nói hay và lưu loát thì trước hết phải có sự tự tin, và sự tự tin một phần sẽ đến từ tri thức và trải nghiệm. Trừ khi bạn là chuyên gia chém gió thì để nói ra một câu thì bạn phải biết về một vấn đề thì mới nói được
Nói nhiều để tạo ra các phản xạ giữa não và miệng, nói nôm na là để cơ miệng linh hoạt, không bị đơ, khi nói không bị lẹo lưỡi hoặc nói linh tinh,… Cách duy nhất để luyện nói là nói, rõ ràng rồi. Đừng ít nói nữa, nói nhiều lên, tất nhiên là phải đúng lúc, đúng chỗ. Còn như thế nào là đúng lúc, đúng chỗ thì phải tự trải nghiệm. Bên cạnh đó thì tìm cho mình một môi trường yêu cầu mình nói nhiều, chẳng hạn như tham gia các câu lạc bộ, đội nhóm hoặc các Đoàn khoa (vd như Đoàn khoa Luật Quốc tế của Trường ĐH Luật TPHCM). Chủ động đi giao lưu, bắt chuyện với mọi người cũng là một cách để cải thiện kỹ năng nói.
Mình cũng là người ít nói, nhưng khi cần thì mình vẫn có thể nói nhiều được, quan trọng là do bản thân mình muốn nói hay không thôi.
Cmt này một phần là kinh nghiệm của mình, một phần là mình chém gió. Mong có thể giúp ích cho bạn, vì lý thuyết nói thì dễ, thực hành mới khó, và chỉ có bạn mới làm được.
P/s: Bên cạnh ngôn ngữ nói thì ngôn ngữ viết cũng là một kênh giao tiếp quan trọng, mong bạn trau chuốt hơn về phần này (chính tả, dấu câu, mạch văn). Đặc biệt nếu bạn mong muốn theo ngành Luật thì điều này càng quan trọng. Đọc mà tứk 😒
Những người đã cảm ơn Nguyễn Văn Sơn vì bài viết (tổng: 3):
Huy Vũ, vanson, Lê Thị Thùy
jemmison
Thành viên

Bài viết chưa xem by jemmison »

@Nguyễn Văn Sơn ôi tr oi ai đây đỉnh wa 10₫ chuyên gia ngôn từ chúa tể hoạt bát ông hoàng luật sư
Những người đã cảm ơn jemmison vì bài viết:
vanson
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 6 khách