Lương thấp, lương cao & rồi làm luật sư hay công chứng

Nơi dân luật chia sẻ những buồn, vui giấu kín, ko biết ngỏ cùng ai...
Đăng trả lời
Phan Quý Nam
Thành viên
Tiếp xúc:

Lương thấp, lương cao & rồi làm luật sư hay công chứng

Bài viết chưa xem by Phan Quý Nam »

Lương thấp, lương cao & rồi làm luật sư hay công chứng!
​​​​​​​Tôi định dừng lại không viết bài trên DIỄN ĐÀN phần vì bận, phần có người cho là PR nhưng phải nói công bằng là còn nhiều bạn nhất là sinh viên mới ra trường còn hiểu lo mơ về nghề về thu nhập nên tôi lại chia sẻ một chút đầu xuân.
Vấn đề lương còi đúng là vấn đề nóng vì nói gì thì nói tiền nhiều ai chả thích nhưng các bạn phải nghĩ bản chất lương là gì .. là giá trị sức lao động là thoả thuận, là qui định của pháp luật về lao động tiền lương, việc làm .. Như vậy lương cao, thấp là do 2 bên thoả thuận trên cơ sở cống hiến đóng góp của bạn cho tổ chức và việc đó có thể kí HĐ hay miệng thì đều chả ai dám ép ai cả...mà chả ép được các bạn học luật đâu.. Vậy nên chúng ta đi làm ở đâu cần tế nhị và rõ ràng về việc làm tiền lương, tương lai ...đã vui vẻ thoải mái rồi thì kêu cái gì .. Trở lại vấn đề tiền lương thì thực tế công ty mới thành lập chưa có nhiều việc, nhiều nhân viên, chưa có quĩ lương, quĩ nọ quĩ kia thì việc trả lương đôi khi ngẫu hứng và muốn trả ít vì còn phải lo đủ thứ vả lại quan hệ ông chủ và người làm luôn đối lập nhau về mong muốn.. nhưng đến lúc khá giả muốn đi xa ai cũng sẽ muốn có nhân sự tốt, nên trả lương cao còn khó giữ há chi trả thấp.. Với lại cuộc sống nên có trải nghiệm, thăng trầm, thử đi làm việc không lương đi coi nó thế nào... tôi nhớ lắm, tiền lương không có, đến ăn trưa cũng không ( công việc trực tổng đài tư vấn ăn % trả cước), Văn phòng thì xa, máy tính cũ rích chậm như rùa.. không đến 3 tháng tôi xin nghỉ ngay và nhớ mãi cũng học được 1 số i tờ về tư vấn đủ thứ, câu giờ, hẹn khách hàng để số điên thoại tư vấn sau.. và cũng có khách hàng nhớ đến mình, trả phí qua tài khoản ... Rồi tôi cũng đi làm vài nơi lương còi tằn tiện lắm mới đủ ăn cơm bình dân qua ngày nên tôi phải viết báo để lấy tiền nhuận bút sống khi mới rời NN ra HN học nghề LS.. cái khó ló cái khôn giúp tôi viết nhanh viết nhiều viết được khen hay được đăng ngay .. và phấn khởi có động lực viết nên sau 10 năm chỉ loáng tý đã viết được 1 bài rõ ràng chả có cái gì là vô lý là vô nghĩa trong cuộc đời này mà cái chính là chúng ta cần tư duy nhanh, không được cam chịu.. nay làm thuê mai sẽ là làm chủ thì lương thấp chỉ là bước đi ban đầu cần qua ( cũng cần hiều là các anh chị đi trước cũng đa phần nếm mùi khó khăn, lương thấp rồi nên họ biết họ phải làm gì để thu hút nhân lực, giữ người, tuyển người = nhân lực chất lượng cao ở đâu cũng cần cũng thiếu cũng phải giữ)
Hoá giải việc lương thấp, tôi cũng có cậu con trai út học ĐH Luật HN ra trường cũng thấy 1 số chỗ mồi xin vào chỗ nọ chỗ kia cũng thưa với tôi nhưng tôi hỏi bao nhiêu bạn ấy nói 1/2 tỷ.. nên bạn ấy thôi đề xuất không phải vì khoản tiền lớn mà là mất giá bạn ấy học, thế là tôi cho bạn 1 cơ hội đi học việc ở 1 TC HN LS khác chứ không làm cho bố và tuyên bố là bố nuối tiếp 1 năm, nhưng chỉ sau 6 tháng bạn ấy đã có việc làm ổn định lương cao ở NH giữa trung tâm HN .. ( giờ bạn ấy làm LS Trong NH ).. Nói đến đây cũng đủ giải nghĩa vấn đề lương, vấn đề gian nan khởi nghiệp .. chưa ạ
Còn về chọn việc thì hãy thử đi làm cho TCHN LS hay Công chứng đi và hãy tự mình đánh giá xem hợp hay không, có được sếp giữ lại hay đuổi đi , bạn bè đồng nghiệp có thân thiện có quí bạn không.. và cái cần là bạn quyết định cuộc đời bạn cho nhanh chóng làm gì chứ không nên trông chờ bố mẹ quyết định
CHÚC CÁC BẠN ĐẦU XUÂN VUI VẺ ĐỔI MỚI THÀNH CÔNG!

Từ khóa:
Uyên Phạm
Thành viên
Đã cảm ơn: 2 lần
Tiếp xúc:

Re: Lương thấp, lương cao & rồi làm luật sư hay công chứng

Bài viết chưa xem by Uyên Phạm »

Nghề Luật tốt mà anh. Lúc covid, khủng hoảng thế này vẫn có cái kiếm cơm.
vanson
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 45 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by vanson »

Những ngành nào mà ít khả năng xuất khẩu sản phẩm sang thị trường quốc tế như ngành luật này thì về dài hạn thị trường thấp, cơ hội việc làm thấp, thu nhập rất thấp trong khi nhân sự mới ra trường ngành luật thì thừa. Các bạn trẻ muốn làm giàu đừng nên tốn thời gian theo đuổi ngành luật.
Chu Thị Quyên
Thành viên
Đã cảm ơn: 1 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Chu Thị Quyên »

Bản thân có kiến thức đến đâu để đòi hỏi. Ai cũng từ thấp mà cao dần. Thích gì cứ làm đi rồi sẽ thấy nghề nào phù hợp. Nghề sẽ chọn người chứ người ko chọn được nghề đâu.
Phan Quý Nam
Thành viên
Tiếp xúc:

Hãy bắt đầu từ cái gốc: Chúng ta đang có kiến thức gì, năng lực gì và kỹ năng gì? Luật sư và công chứng viên thì cần gì ở chúng ta những thứ chúng ta đang có tất nhiên có thể bổ sung bằng học hỏi và rèn luyện.
Khi mới tốt nghiệp cử nhân luật chúng ta chỉ khác những người không học luật ở kiến thức cơ bản về luật. Với kiến thức cơ bản này, không thể tự làm được những công việc của một luật sư, công chứng viên.
Muốn làm được thì cần phải qua học nghề tại các tổ chức đó từ 3 đến 5 năm thì mới có thể đạt cấp độ chuyên viên.
Giai đoạn học nghề muốn có kết quả tốt- phát triển năng lực làm việc nhanh thì lệ thuộc vào: Làm ở tổ chức nào, người thầy nào dẫn dắt nhưng trên hết vẫn là tự học với thái độ cầu thị, trau dồi, đào sâu tư duy nghề.
Mà đã là học nghề thì không nên và nhiều khi không có quyền mặc cả, lựa chọn đòi hỏi mức lương cao.
Lương cao hay thấp phản ánh giá trị sức lao động được khách hàng sẵn lòng mua nó.
Khi đã đạt cấp độ năng lực nghề kha khá, thuần thục thì tiền lương sẽ đương nhiên đạt mức kỳ vọng tương xứng.
Đã chọn Ls thì có thể dễ dàng chuyển đổi sang công chứng nhưng ngược lại thì khó hơn bởi luật sư đòi hỏi nhiều kỹ năng hành nghề hơn, vấn đề pháp lý rộng hơn công chứng.
Tóm lại: Ta làm được gì cái đã, lương không phải là thứ ta có thể đạt ngay như mong muốn.
Hãy tạo giá trị sức lao động trước; bán đúng chỗ (nơi làm việc, khách hàng sẵn lòng sử dụng).
Phạm Công Vương
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phạm Công Vương »

Theo quan điểm của tôi dù ở trình độ nào, lĩnh vực hành nghề nào thì cũng có giá trị lao động tối thiểu nhất định.
Tuy nhiên nhiều bạn tập sự luật sư hoặc các bạn trải nghiệm hoặc các bạn thực tập đang bị lợi dụng danh nghĩa dạy nghề để không trả công hoặc trả rất thấp cho các bạn ấy, đồng thời việc học nghề cũng không đảm bảo, chỉ cho làm việc "chân chạy".
Công chứng viên hay Luật sư không nên bị phân biệt và đánh giá mức độ chuyên môn. Mỗi góc độ hành nghề đều cần những kiến thức chuyên ngành và kĩ năng riêng.
Phan Quý Nam
Thành viên
Tiếp xúc:

@Phạm Công Vương quan trọng là thoả thuận và bình đẳng trong quạn hệ HĐ Lao động
Phạm Công Vương
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Phan Quý Nam đã viết: 18:07 - 4/2/2023@Phạm Công Vương quan trọng là thoả thuận và bình đẳng trong quạn hệ HĐ Lao động

Nhiều bạn trẻ quá, chưa có kinh nghiệm, bị những người nói hay thuyết trình nên thường thỏa thuận của các bạn ấy bị thiệt. Tuy nhiên cũng không sao, ai làm gì kết quả sẽ trả lời. Khi các bạn đó sang môi trường khác các bạn ấy sẽ kể lại về người khai thác lao động "văn cao" của bạn ấy ở môi trường cũ.
Huyền Dương
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 58 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huyền Dương »

@Phạm Công Vương Ngày mới ra trường e từng đi làm không lương, rồi 1tr/tháng 2tr/tháng. Một phần vì e nghĩ bản thân mình mới ra trường chưa biết gì, chủ yếu là chân chạy, nhưng vì chạy nên e cũng thu về cho mình nhiều kinh nghiệm cho công việc sau này, một phần vì bản thân e chấp nhận điều đó để được học kiến thức và dĩ nhiên vẫn được mẹ trợ cấp tiền ăn ở hihi. Sau này khi làm chủ doanh nghiệp e hiểu những khó khăn mà các bạn sinh viên mới ra trường gặp phải, nhất là vấn đề về lương, nên e luôn trả lương ở mức lương tối thiểu vùng theo quy định để đảm bảo đc mức sống và động lực cho các bạn ấy làm việc a ạ. Có những tháng mình bỏ tiền túi ra để trả lương vì tháng ấy ko có doanh số hihi
Phạm Công Vương
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

@Huyền Dương Trong số các bạn trải nghiệm bên anh có bạn từ nơi khác sang và anh được các bạn ấy kể lại những điều rất vô lý các bạn ấy đã trải qua nên anh mới chia sẻ.
Huyền Dương
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 58 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huyền Dương »

@Phạm Công Vương Vâng, có nhiều mà anh. Nhưng quan trọng là do các bạn ấy đồng ý, chấp nhận. Còn khi ko thể chấp nhận nữa thì sẽ rời đi. Còn nếu chưa rời đi là do các bạn ấy vẫn muốn tiếp tục cam chịu để đc học hỏi để đến 1 lúc thật giỏi mới rời đi. Nên nó là từ 2 phía, nếu TCHN muốn giữ chân người giỏi thì chế độ phải thật sự thỏa đáng. Còn khi làm nghề thì muôn vạn câu chuyện hài hước lắm ạ. Quan điểm của em thì luôn muốn làm sao để giữ chân người gắn bó, cống hiến cho mình nên chế độ lương thưởng là điều e luôn ưu tiên.
Phạm Công Vương
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

@Huyền Dương Vấn đề là các bạn ấy trẻ quá và bị "chém gió" hoa hết tai mắt nên mới chấp nhận em ạ.
Lê Thị Thùy
Thành viên
Đã cảm ơn: 95 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Thị Thùy »

Mình rất thích những chủ đề như này.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 4 khách