Ngoài HLU ra còn trường luật nào tốt ở Hà Nội?

Nơi lý tưởng để dân luật giao lưu, trò chuyện, chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi, thảo luận về mọi lĩnh vực trong đời sống hàng ngày.
ngatran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 47 lần
Tiếp xúc:

Ngoài HLU ra còn trường luật nào tốt ở Hà Nội?

Bài viết chưa xem by ngatran »

Chào các anh chị ạ. Em là học sinh 2k3 năm nay dự định thi ngành Luật. Ở Hà Nội thì ngoài HLU thì còn những trường nào đào tạo về luật nữa không? Và sau khi ra trường thì có thể có những hướng đi hay công việc như thế nào ạ? Mong các anh chị có thể tư vấn giúp em ạ.

Từ khóa:
Nguyễn Văn Sơn
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Ngoài HLU ra còn trường luật nào tốt ở Hà Nội?

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Sơn »

Ngoại thương, Ngoại giao nha bạn.
ngatran
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Nguyễn Văn Sơn đã viết: 17:55 - 9/1/2021 Ngoại thương, Ngoại giao nha bạn.

Anh cho em hỏi Khoa luật hai trường này có tốt không ạ? Em cảm ơn 💜
Nguyễn Văn Sơn
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Sơn »

ngatran đã viết: 17:56 - 9/1/2021
Nguyễn Văn Sơn đã viết: 17:55 - 9/1/2021 Ngoại thương, Ngoại giao nha bạn.

Anh cho em hỏi Khoa luật hai trường này có tốt không ạ? Em cảm ơn 💜

Nếu nói là tốt hay không thì khó nói lắm bạn ạ. Vào đại học thì mình thấy giảng viên trường nào cũng giỏi thôi, cái quan trọng nhất là môi trường chứ k phải giảng viên đâu, nếu xung quanh bạn nhiều người giỏi thì mọi thứ sẽ tự động push bạn lên á.
Và để vào được Ngoại thương or Ngoại giao năm nay thì cứ tầm 9d/môn thì đỗ, đủ để bạn thấy được môi trường học tập cũng khá tốt nha.
Lê Bảo Anh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 100 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Bảo Anh »

Cùng sở thích rồi cậu ơi
Mình cũng đang tính thi
Đại học luật
Học viện toà án
Đại học nội vụ
Học viện kiểm sát
Cao Thùy Dương
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 35 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Cao Thùy Dương »

Lê Bảo Anh đã viết: 17:57 - 9/1/2021 Cùng sở thích rồi cậu ơi
Mình cũng đang tính thi
Đại học luật
Học viện toà án
Đại học nội vụ
Học viện kiểm sát

Luật thì có Luật Hà Nội, Luật Quốc gia, Luật ngân hàng tuy mới nhưng cũng khá ổn. Định hướng nhà nước thì có Kiểm Sát, Toà án.
Vu Hai Tran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 8 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Vu Hai Tran »

ĐẠI HỌC NỘI VỤ HÀ NỘI có 1 cơ sở chính (HÀ NỘI-miền Bắc) và 2 phân hiệu (QUẢNG NAM - miền Trung và TPHCM - miền Nam). Em có thể chọn trường này nhé, với dàn Giảng viên xịn xò cùng tấm bằng tốt.
minhanh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 18 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhanh »

Lấy năng lực để khẳng định, lấy sở thích đam mê là nghề kiếm ăn nhớ :> HLU và SOL là lựa chọn hàng đầu :3 HLU theo hướng đào tạo "nghề" , thì Khoa Luật thiên hướng về nghiên cứu học thuật :) chả biết thế nào chứ khoa Luật có tới 6/13 GS đầu ngành. À quan trọng em phải vào được, và ra được nhé :))
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 98 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Hello em chị giờ đang là sv của SOL-VNU đây. Nếu mà
quyết định học luật thì em có thể cân nhắc giữa HLU và SOL, hai trường đều là top đầu của cả nước về đào tạo luật rồi nên không phải lo về chất lượng đâu nhé. Tuy nhiên là một sinh viên của SOL thì chị sẽ chỉ ra một số lợi thế nếu em học ở VNU để em cân nhắc nha.
Thứ nhất là tấm bằng, bằng của ĐHQG nó sẽ tương đương với đại học ở nước ngoài và sau này nếu em có ý định đi học thạc sĩ ở nước ngoài thì em không cần phải học bổ sung bậc đại học nữa (các trường khác như kiểu NEU hay HLU blah blah thì ở nước ngoài người ta gọi là college (cao đẳng) chứ không phải university).
Thứ hai là về môi trường, em sẽ được sống chan hoà với các cá thể khác loài khác như kiểu đh kinh tế, đh công nghệ, ulis, blah blah nên nếu em thích một môi trường đa dạng sinh học giống chị thì em sẽ hợp với VNU đấy.
Thứ ba là về thể lực, em sẽ được trải nghiệm cử tạ vào mỗi lần ra về ở bãi gửi xe và tập squat điền kinh nếu em có tiết trên tầng bảy. Tập jogging quanh VNU Xuân Thuỷ cũng không phải ý kiến tồi đâu.
Oke j4f =)))
Chị muốn nhấn mạnh lại lần nữa là về chất lượng thì cả hai trường same same nhau cả thôi, nên em có thể cân nhắc về môi trường nhé. À chị thấy ở trên em có rep cmt một bạn về kì thi đánh giá năng lực của VNU thì hình như em hiểu sai về kì thi tuyển sinh năm nay của trường rồi á. Chị sẽ giải thích lại nhé, nếu em hiểu rồi thì cứ coi như là phần này chị phổ cập kiến thức cho các bạn khác chưa biết nha!
VNU sử dụng nhiều phương thức xét tuyển trong đó thì các phương thức xét tuyển là riêng biệt với nhau. Em có thể thi vào trường bằng kì thi thptqg hoặc là sử dụng kết quả bài thi đgnl do trường tổ chức riêng. Đó chứ ko phải là phải làm cả 2 cái mới được vào đâu nha.
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hương Đoàn »

Nếu em ở Hn thì có thể cân nhắc giữa HLU và SOL nhé .
Em nên tìm hiểu kĩ về phương pháp và cách tiếp cận kiến thức của em , vì mỗi nơi sẽ có một cách để truyền thụ kiến thức khác nhau ấy . Bản thân c đang học tại SOL nhưng c cũng không dám khuyên e nên vào đâu vì mỗi nơi sẽ có những điểm mạnh và điểm chưa mạnh khác nhau . Và quan trọng nhất là cách tiếp cận kiến thức PHẢI PHÙ HỢP với em .
Em đừng đọc những review mang tính chất tấn công cá nhân và chủ quan của ai cả 🙂 . Nếu có thể hãy đi nghe tư vấn tuyển sinh của 2 cơ sở trên em nhé.
La Bông
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 40 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by La Bông »

Clm thui láo đủ rùi :))
Chị ước mơ vào HLU và trượt :)) nên chị đỗ SOL theo như trời định, ấy thế mà vào SOL vui ẻ em ới.
HLU thì đúng là ra trường để thực hành làm nghề luật, còn SOL thì có thiên hơn về mảng nghiên cứu luật, nhưng cị cảm thấy dù học ở đâu nếu em đỉnh thì em vẫn cứ là đỉnh vl chả cần quan tâm đến rank trường đâu vì xét về chất lượng kiến thức thì chị thấy 2 nơi bằng nhau.
Review sau 1 kì vật vã của Soler thì chất lượng giáo dục đỉnh của chóp (chị đc học những thầy cô siêu đỉnh và viết ra quyển giáo trình ý ), cơ sở vật chất chấp nhận đc, chị học CLC nên chắc là csvc cũng tốt hơn 1 chút so với các hệ khác, clb thì có ti tỉ cái lun, sang hẳn cả ueb apply clb cho máu, ngoài ra thì khoa có 1 tỉ cái hội thảo đi cho vui từ năm nhất chứ các năm sau đi là để học á. Khoa thì bé nhưng trường thì to :))) huhu đi ăn trưa đã hơi cực hình 1 tí rùi nhưng Xuân Thuỷ thì sợ gì đói.
Anyway mỗi ng 1 đánh giá, chị sau khi vào SOL thì vui ẻ, không hề hối hận lun.
Ôn thi thật tốt nhaaaaa
ngatran
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Đáng yêu quá ạ. Em cảm ơn chị 😸
ngatran
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Thanh Hữu đã viết: 18:00 - 9/1/2021 Hello em chị giờ đang là sv của SOL-VNU đây. Nếu mà
quyết định học luật thì em có thể cân nhắc giữa HLU và SOL, hai trường đều là top đầu của cả nước về đào tạo luật rồi nên không phải lo về chất lượng đâu nhé. Tuy nhiên là một sinh viên của SOL thì chị sẽ chỉ ra một số lợi thế nếu em học ở VNU để em cân nhắc nha.
Thứ nhất là tấm bằng, bằng của ĐHQG nó sẽ tương đương với đại học ở nước ngoài và sau này nếu em có ý định đi học thạc sĩ ở nước ngoài thì em không cần phải học bổ sung bậc đại học nữa (các trường khác như kiểu NEU hay HLU blah blah thì ở nước ngoài người ta gọi là college (cao đẳng) chứ không phải university).
Thứ hai là về môi trường, em sẽ được sống chan hoà với các cá thể khác loài khác như kiểu đh kinh tế, đh công nghệ, ulis, blah blah nên nếu em thích một môi trường đa dạng sinh học giống chị thì em sẽ hợp với VNU đấy.
Thứ ba là về thể lực, em sẽ được trải nghiệm cử tạ vào mỗi lần ra về ở bãi gửi xe và tập squat điền kinh nếu em có tiết trên tầng bảy. Tập jogging quanh VNU Xuân Thuỷ cũng không phải ý kiến tồi đâu.
Oke j4f =)))
Chị muốn nhấn mạnh lại lần nữa là về chất lượng thì cả hai trường same same nhau cả thôi, nên em có thể cân nhắc về môi trường nhé. À chị thấy ở trên em có rep cmt một bạn về kì thi đánh giá năng lực của VNU thì hình như em hiểu sai về kì thi tuyển sinh năm nay của trường rồi á. Chị sẽ giải thích lại nhé, nếu em hiểu rồi thì cứ coi như là phần này chị phổ cập kiến thức cho các bạn khác chưa biết nha!
VNU sử dụng nhiều phương thức xét tuyển trong đó thì các phương thức xét tuyển là riêng biệt với nhau. Em có thể thi vào trường bằng kì thi thptqg hoặc là sử dụng kết quả bài thi đgnl do trường tổ chức riêng. Đó chứ ko phải là phải làm cả 2 cái mới được vào đâu nha.

Ok chị, chị nói hay quá <3
Thanh Hữu
Điều hành viên
Tiếp xúc:

À chị khuyên là em nên đi xem tư vấn tuyển sinh của 2 trường để xem trường nào hợp với mình hơn nếu mà có cơ hội. Anh chị ở trong này hầu như ai cũng chỉ học 1 trường thôi nên mọi người cũng không đánh giá khách quan được cho em đâu =)). Năm nay chị thi khối D với số điểm khá ổn để đủ đỗ được cả 2 trường HLU và SOL nhưng mà cuối cùng thì chị chọn SOL vì thấy hợp với mình hơn thế thôi. À nếu sau này em chọn SOL thì em nên bỏ ngoài tai mấy ý kiến toxic kiểu sao không học HLU hay tệ hơn là chắc ko đỗ HLU mới vào SOL =))) vì chị đang bị thế đây và đến bây giờ thì chị cũng không thấy hối hận với quyết định của mình.
Anw chọn trường nào thì em cũng nên ôn tập thật tốt để cuối cùng quyền lựa chọn được nằm hoàn toàn ở trong tay em nhé. Điểm cao rồi thì em chọn trường nào cũng chắc chắn luôn chứ không phải lo là không biết mình sẽ học trường nào nữa. Chúc em may mắn nha!
ngatran
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Chị ơi, chị có thể nói thêm 1 chút về kì thi đánh giá năng lực không ạ?
Thanh Hữu
Điều hành viên
Tiếp xúc:

ngatran đã viết: 18:09 - 9/1/2021 Chị ơi, chị có thể nói thêm 1 chút về kì thi đánh giá năng lực không ạ?

Theo chị biết thì nó là một phương thức thi tuyển của đhqg. Như chị tìm hiểu năm ngoái thì nó gồm toán, ngoại ngữ, một bài viết luận (cái này hiểu đơn giản thì nó như kiểu viết văn nghị luận á chứ ko phải giống dạng đề đại học đâu), và một bài khoa học tự nhiên hoặc khoa học xã hội. Em có thể dùng bài thi đgnl này để vào trường ĐHQG (và một số trường khác) nếu điểm thi THPTQG của em ko đủ. Nó giống như kiểu một cơ hội thứ 2 thôi. Ncl chị nghĩ nếu em có điều kiện thì nên thi cả 2 để mở rộng cơ hội của mình nhé.
Lê Hữu Sơn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Hữu Sơn »

Nói thẳng ra thì tâm lý ai cũng biết nói đến luật (miền bắc) thì Đại học Luật Hà Nội và Khoa luật ĐHQG là 2 lựa chọn luôn dc ưu tiên rồi em.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 9 khách