Trách nhiệm đối với khoản vay nợ của của người bố đã qua đời?

Chuyên mục hỏi đáp pháp luật, tư vấn pháp luật. Nếu bạn có vướng mắc hãy đăng tải tại đây để cộng đồng dân luật giải đáp, tư vấn dùm.
TRẢ LỜI
Phan Tiến Dũng
Bài viết: 20
Tham gia: 10:16 - 27/4/2018
Đã cảm ơn: 8 lần
Được cảm ơn: 14 lần

Trách nhiệm đối với khoản vay nợ của của người bố đã qua đời?

Bài viết chưa xem bởi Phan Tiến Dũng » 19:42 - 5/5/2018

Cách đây hơn 2 tháng, bố tôi có làm thủ tục vay vốn của ngân hàng VP Bank.6 Nhưng không qua sự đồng ý của vợ con, trong mọi hợp đồng, giấy tờ chỉ duy nhất chữ ký của bố là bên vay với đại diện ngân hàng, không có hề bất kỳ 1 chữ ký nào của mẹ tôi hay là tôi cả. Nay bố tôi vừa qua đời, ngân hàng gửi giấy báo nợ về gia đình, xin hỏi luật sư về mặt pháp luật thì trách nhiệm của mẹ con tôi với khoản nợ trên là như thế nào?
Thành viên đã cảm ơn Phan Tiến Dũng về bài viết:
Admin (19:42 - 5/5/2018)

Vu Hai Tran
Bài viết: 10
Tham gia: 10:39 - 5/5/2018
Đã cảm ơn: 0
Được cảm ơn: 14 lần

Re: Trách nhiệm đối với khoản vay nợ của của người bố đã qua đời?

Bài viết chưa xem bởi Vu Hai Tran » 19:42 - 5/5/2018

Mẹ và bạn là hàng thừa kế thứ nhất nên khi bố bạn mất thì toàn bộ tài sản của bố bạn được chia cho mẹ và bạn (mình không biết bố bạn còn cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi nào khác hay không) nên gia đình bạn phải có trách nhiệm trả nợ cho bố bạn khoản 8 Điều 658 Bộ Luật dân sự 2015 nhé bạn.
Điều 615. Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
Thành viên đã cảm ơn Vu Hai Tran về bài viết:
Admin (19:43 - 5/5/2018)

TRẢ LỜI