Mua đất ở xa không về được nên để mẹ hay anh trai đứng tên?

Chuyên mục hỏi đáp pháp luật, tư vấn pháp luật. Nếu bạn có vướng mắc hãy đăng tải tại đây để cộng đồng dân luật giải đáp, tư vấn dùm.
Lưu Nhật Tiến
Thành viên
Tiếp xúc:

Mua đất ở xa không về được nên để mẹ hay anh trai đứng tên?

Bài viết chưa xem by Lưu Nhật Tiến »

Mọi ngừoi ơi em ở xa không về được bây giờ em mua nhà. ý muốn nhờ mẹ em đã 80 tuỗi đứng tên hộ bìa đỏ nhưng anh chị em bảo một hai không được đễ anh chị đứng hộ cho xong ra công chứng viết cho em cái giấy chứng nhận đó là nhà cũa em không phải cũa anh chị ,là được nếu như vậy có được không? Nhưng bảo mẹ đứng tên anh chị lại nghỉ em không tin tưởng ở anh chị. làm anh chị nói kiểu  dận dữ cũng tự ái sao anh em không tin nhau còn tin ai. cái khó cũa em là thế ,em thì rất muốn nhờ mẹ đứng tên hộ xong viết giấy tặng lại cho em. nhưng anh chị một hai mẹ già rồi không nên và nếu đễ anh trai đứng tên một mình. thì vợ anh có phải đi cùng ký chứng nhận số tài sản này không phải tai sản chung khong a mọi ngừoi tu vân giúp em với. góp y cho em nên theo cách nào đễ mẹ đứng tên hay anh trai đứng tên

Từ khóa:
Bùi Phong
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Mua đất ở xa không về được nên để mẹ hay anh trai đứng tên?

Bài viết chưa xem by Bùi Phong »

De me đứng tên. Rôi ra phòng công chứng lam hợp đồng cho tặng lại chị luôn. C ko về kí dc thi làm giấy ủy quyền cho ai đo ở nhà nhận kí thay.
Nv c se dc cap sổ đỏ mới đứng tên c
E vừa làm dc nv đó a
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phan Tiến Dũng »

Mình không là luật sư nhưng gia đình mình cũng vừa vướng vào chuyện nhà đất. Anh em mất tình nghĩa nên mình thành thật khuyên ...
Anh chị giận dỗi kiểu đó nghe mùi tham lam quá ( cảm nhận riêng, nếu không phải mình xin lỗi) nhưng theo mình để anh đứng tên thì nếu anh chị tham, bạn lấy lại hầu như là ko đc nha. Và anh chị đã kết hôn nên anh mua thì chị dâu cũng cần có mặt ký tá bạn ạ.
Thứ 2 là mẹ lớn tuổi rủi ro cao. Ví dụ sau mẹ mất chưa kịp sang tên cho bạn thì tài sản chia đều cho cả người khác. Hoặc bạn ở xa lỡ anh chi tham ép uổng mẹ .
Không phải nhà ai cũng vậy nhưng thực sự có nhiều trường hợp như vậy . Hoặc là bạn cố gắng sắp xếp về mua . Hoặc lại bạn cất tiền lại chờ cơ hội khác. Ko vội tiền vẫn còn đó b ạ!
Tạ Thị Diệu Mơ
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Tạ Thị Diệu Mơ »

Mình chỉ khuyên là đã tiền bạc thì sòng phẳng, không dính gì tới tình cảm thì tình nó mới bền. Chứ lèn èn nhập nhùng sẽ mất cả tình lẫn tiền và ôm thêm cục tức vào người. Anh chị em nào tốt sẽ hiểu cho mình và k ý kiến gì đâu.
Ra pháp luật giấy trắng mực đen chứ tình cảm k làm đc gì cả.
Vu Hai Tran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 8 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Vu Hai Tran »

Khó nhỉ? Mẹ đứng tên muốn cho tặng thì bạn cũng phải ra phòng công chứng. Nếu không sau khi cụ mất tài sản phải chia đều. Còn về phần anh chị, nếu đã tin nhau thì không cần lên đây hỏi, mà hỏi thì coi như đã có câu trả lời.
Hà Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hà Trang »

Anh chị em ruột cũng k tin được đâu bạn ơi. Nói 1 câu của người từng trải: Của mình thì phải giữ chắc lấy, anh chị em mà tốt thì k gây áp lực cho mình kiểu đấy đâu. Ra tòa kiện tụng thì dựa trên giấy tờ, hợp đồng, chả ai đem tình cảm ra nói chuyện với bạn hết.
Hồ Thị Ánh Tâm
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hồ Thị Ánh Tâm »

Về rồi mua em ạ, cho chắc ăn, lòng người bên h khó đoán lắm, anh chị em nói sẽ làm công chứng nhưng ko làm thì tính sao, còn mẹ em thì đã cao tuổi rồi lỡ có chuyện gì ko kịp sang lại giấy tờ cho em hay là ko kịp viết di chúc thế là chia năm năm xẻ bảy ra rồi kiện tụng mệt lắm.
Lê Tùng
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Tùng »

Mình thấy anh chị bạn đang có ý đồ đó. Nhưng nếu ko đáp ứng thì cũng khó giữ tình cảm anh em
Mình nghĩ bạn nên để mình đứng tên cho, rồi mình sẽ làm giấy chuyển lại cho bạn sau. Mọi cho phí sang tên (2 lần) mình chịu hết. Mình muốn giúp bạn trọn nghĩa vẹn tình thôi. Có gì inbox nhé!
ngothinga2111
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by ngothinga2111 »

Không cần vội vàng mua nhà - khi để tên mẹ, tên anh chị em ruột (Vì họ còn có vợ/chồng).
Khi nào về VN, thì mua.
P/s: Để tên mẹ, mẹ mất thành Di sản thừa kế.
Mẹ dứng tên dùm bạn, xong Mẹ Di chúc cho/tặng bạn căn nhà cũng được (Di chúc đó phải là Di chúc cuối cùng - làm sao để bạn biết nó là Di chúc cuối cùng mới là "Vấn đề quan trọng" mới có giá trị pháp luật, muốn viết, công chứng bao nhiêu Di chúc cũng dược, nhưng Di chúc cuối cùng trước khi Mẹ mất mối có giá trị pháp luật (Hãy nhớ điều này).
Các anh chị em sẽ có gia đình, sẽ bị chi phối.
Bạn về VN hãy mua là tốt nhất.
Trang Thu
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Trang Thu »

Mẹ già rồi lỡ chưa kịp tặng cho bạn thì sẽ rắc rối lại thành tài sản thừa kế các anh chị đều đc phần. Mà anh chị mà đứng tên thì chả biết đâu đc về nhà mất tình cũng mất. Tốt nhất không vội. Cơ hội k mua lần này mua lần khác thiếu gì chỗ ưng ý.
nhattruong13
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by nhattruong13 »

Chủ tuss suy nghĩ cho kĩ . Giá đất ngày càng leo thang , k biết lòng tham có trỗi dậy k chứ nhiều gd chém nhau vì đất nhiều lắm . Tốt nhất cái gì của mình thì đứng tên mình giống như tiền của b thì b giữ chả lẽ đưa ac giữ dùm . Nghe b trình bày ở trên M thấy ac b cũng dụng tâm lắm rồi đấy
Nguyễn Đắc Mẫn
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Đắc Mẫn »

Nếu đứng tên mẹ....thì sau này nếu chưa kịp sang tên cho em..thì là tài sản chung của tất cả các anh chị em..trừ trường hợp họ cùng nhau viết một bản cam kết là không liên quan đến tài sản đứng tên của mẹ...và phải gi rõ trích lục đất đó nhé...còn các anh chị em đứng tên..thì họ cũng phải có một biên bản viết rõ ràng về lịch sử của mảnh đất đó và cũng cam kết là phần tài sản không được quyền tranh chấp. có thể phải nhờ luật sư làm chứng mới hợp pháp bạn àh...
Trần Xuân Toàn
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Trần Xuân Toàn »

Tốt nhất là bạn đứng tên để khỏi ai ns này nọ,nó có 2 trường hợp 1 là k có ý j 2 là họ có ý xấu vs bạn:
Khi họ đứng tên tới khi bạn đồi sang tên lại họ ns họ mua họ k chịu saq tên lại bạn thì bạn lại bị chịu thiệt,2 là khi bạn để mẹ bạn đứng tên thì họ lại lm khó dễ mẹ bạn này nọ....bạn hỏi lại họ nous k có ý định j thì mẹ đứng tên hay ai đứng tên cũng đc mắc j tỏ thái độ như v vs bạn...tốt nhất bạn nên về quê 1 lần để lm giấy tờ đi.
Đàm Thùy Linh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Đàm Thùy Linh »

Việc này là ở bạn. Bạn không kiên định nên có hỏi bao nhiêu chia sẻ bạn vẫn có vậy mà thôi.
Nếu chắc lép thì tự về mà mua. Còn đã nhờ thì ai chẳng như nhau. AC bạn nói kg sai. Nhà có người trẻ sao kg nhờ mà nhờ Mẹ. Bạn kg khéo nên giờ bị mắng.
Truong Ha
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Truong Ha »

Mình nhờ ba đứng tên mua nhà,
Sau đó, ba mình cùng má mình ủy quyền T/s đó cho cmnd tên mình, cứ cầm ủy quyền đó sd khi ba còn khỏe.
Cùng lúc, ba mình làm luôn bản di chúc T/s đó sau khi ba mất, cũng là tặng mình, mình kg cần qua tên, cứ để vậy tới bây giờ,
Bạn tham khảo
Anh Tú
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Anh Tú »

Nhờ Bà đứng tên mua nhà sau đó nhờ bà làm hộ cái thừa kế cho chị . Làm cùng 1 lúc . Vì mẹ chị đứng tên khi chết k có thừa kế nhà đó chia đều. Anh chị của chị hơi có mùi r đó
nguyentien2306
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by nguyentien2306 »

Nếu như ng bt thì chả ai tranh để mình đứng tên bìa đỏ rồi viết giấy chuyển nhượng bg. Mà còn tỏ thái độ bực tức nữa. Việc là việc của e, nếu a chị tốt thì sẽ bàn bạc và góp ý,e k đồng ý thì thôi chứ chả ai mà đi bực tức làm gì. Thôi thà để sau về rồi tự mua tự đứng cho chắc. Chứ mẹ cũng già quá rồi ai biết thế nào đk. Nhỡ a chị nổi tham lên lại bảo tài sản mẹ để lại rồi phức tạp nhiều cái. Thà mất lòng trước đk lòng sau. Còn hơn liên quan đến của cải tiền bạc rồi a chị e lại k nhìn mặt nhau lại khổ
Đàm Thị Tuyết
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Đàm Thị Tuyết »

Có nhiều vụ bố mẹ cho con trai đất nhưng chưa làm bìa đỏ,tới lúc vk ck nó xây cái nhà to oành,đùng cái cãi nhau là đuổi ra khỏi nhà k cho ở đó nữa. Giờ kiểu nằng nặc muốn bán đất. Đấy khi yên lặng là thế, mà khi khúc mắc cái là trở mặt liền. Bố mẹ còn thế huống gì ace.....
Quốc Việt
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Quốc Việt »

Nếu b muốn tặng ac thì để ac đứng tên, còn không thì để cho mẹ đứng tên
Tấn Giàu
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Tấn Giàu »

Anh chị b mắc cười nhỉ? Quậy chuyện này không thấy mắc cỡ à? Đứng tên là chủ tài sản chứ làm giấy công chứng gì nữa. Ai đời đi trách móc em mình không tin mình rồi quậy, sống sao cho em nó tin nó gửi gắm, còn không thì mặc kệ nó nhờ ai đứng thì đứng, chứ quậy chuyện này thấy thum thủm, tiền trong túi người ta mà chỉ đạo phải làm theo ý mình
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 9 khách