Mua đất ở xa không về được nên để mẹ hay anh trai đứng tên?

Chuyên mục hỏi đáp pháp luật, tư vấn pháp luật. Nếu bạn có vướng mắc hãy đăng tải tại đây để cộng đồng dân luật giải đáp, tư vấn dùm.
Lưu Nhật Tiến
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Mua đất ở xa không về được nên để mẹ hay anh trai đứng tên?

Bài viết chưa xem by Lưu Nhật Tiến »

Huy Vũ đã viết: 21:16 - 28/12/2020Anh chị b mắc cười nhỉ? Quậy chuyện này không thấy mắc cỡ à? Đứng tên là chủ tài sản chứ làm giấy công chứng gì nữa. Ai đời đi trách móc em mình không tin mình rồi quậy, sống sao cho em nó tin nó gửi gắm, còn không thì mặc kệ nó nhờ ai đứng thì đứng, chứ quậy chuyện này thấy thum thủm, tiền trong túi người ta mà chỉ đạo phải làm theo ý mình

Mình bảo anh chị đứng tên việt hộ mình cái giấy vay nợ số tiền mua nhà này là của mình mà anh chi nói mình kiểu sao anh chi em con không tin tưởng nếu viết thế anh không viết .chi khi anh chị đứng tên hộ xong viết cho mình giấy chứng nhận đó là tài sản của mình thôi bạn ạ!

Từ khóa:
PxcTuanAnh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by PxcTuanAnh »

Mích lòng trước đặng lòng sau bạn ơi. Giấy trắng mực đen mà rành rành ra rồi thì theo pháp luật thôi, lúc đó ngoài tức thôi thì làm đc gì, cân nhắc kĩ chứ nhiều vụ rồi, nói thẳng luôn là em cho mẹ đứng
An Miu
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by An Miu »

Chỗ Mình. Mẹ cho Con ở sau nhà Con thành chỗ nuôi Gà. Con sang ở với mẹ. Mẹ cho Con nhà. Lâu ngày Mẹ muốn ở riêng kq là Mẹ ko có đất nữa - ở nhờ Con đuổi. Thôi... toang
Yến
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Yến »

Tiền mình mình cất đi bạn k tin ai hết, mẹ bạn có đứng tên dù ghi bạn thừa kế nhưng ở nhà nếu ae trong nhà nổi lòng tham lén bắt bà viết lại tờ di chúc khác coi chừng mất trắng
Minh Anh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Minh Anh »

Bố mẹ chồng cho đất chờ con dau làm nhà xong còn đòi lại. Chính bản thân mình luôn. Gần tám chục tuổi rồi còn như vậy.
Phạm Quyền Linh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phạm Quyền Linh »

Thôi mẹ ko đứng ra mua cho thì gửi ngân hàng mà lấy lãi... Chứ gửi anh chị mà anh chị kiểu đấy thì coi như mất
tieutuvodanh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by tieutuvodanh »

Có tiền mua đất thì sao ko bớt chút thời gian tiền bạc về làm thủ tục cho xong. bây giờ nhờ nta đứng tên cho kể cả sau này ac bạn ko có vấn đề gì b cũng lại fai mất 1 lần tiền để sang tên bìa đỏ. mà lòng tham thì ko noia trước dc . ac bạn mà ko để ý thì ac bạn cungz chẳng cần fai quan tam là ai đưng tên hộ lzi cả mà fai giận với hờn . tiếp mẹ bạn mà đứng tên hộ sau này mẹ b mất mà ko kịp sang tên bìa đỏ. mn cho đoa là ta của mẹ bạn bắt chia ra thì b vẫn bị mất
LoanVKS
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by LoanVKS »

Làm được hết, vấn đề là đang hỏi cụ thể vấn đề cần giải quyết là gì, nếu bạn đang ở xa mà muốn đứng tên thì khác, còn nhờ người đứng tên dùm lại là chuyện khác.
leduyvietanh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by leduyvietanh »

Giữ tiền để sau đứng tên mua không dc hay gì?
Vội đi đâu? Muốn mất thời gian hay muốn mất cả thời gian lẫn tiền bạc.
Mới đây có vụ đi xuất khẩu lao động gửi tiền về cho anh ruột đứng tên mua đất hộ rồi chiếm đoạt luôn đó.
Lê Hoàng
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Hoàng »

Ae kiến giải nhất phận bạn ơi, đã đành ruột thịt nhưng có thêm cả dâu rể đấy. Tiền bạc tốt nhất tự mk quản đừng nhờ vả về sau lại từ nhau vì tiền.
Lưu Nhật Tiến
Thành viên
Tiếp xúc:

Phan Tiến Dũng đã viết: 21:13 - 28/12/2020Mình không là luật sư nhưng gia đình mình cũng vừa vướng vào chuyện nhà đất. Anh em mất tình nghĩa nên mình thành thật khuyên ...
Anh chị giận dỗi kiểu đó nghe mùi tham lam quá ( cảm nhận riêng, nếu không phải mình xin lỗi) nhưng theo mình để anh đứng tên thì nếu anh chị tham, bạn lấy lại hầu như là ko đc nha. Và anh chị đã kết hôn nên anh mua thì chị dâu cũng cần có mặt ký tá bạn ạ.
Thứ 2 là mẹ lớn tuổi rủi ro cao. Ví dụ sau mẹ mất chưa kịp sang tên cho bạn thì tài sản chia đều cho cả người khác. Hoặc bạn ở xa lỡ anh chi tham ép uổng mẹ .
Không phải nhà ai cũng vậy nhưng thực sự có nhiều trường hợp như vậy . Hoặc là bạn cố gắng sắp xếp về mua . Hoặc lại bạn cất tiền lại chờ cơ hội khác. Ko vội tiền vẫn còn đó b ạ!

Anh mình cứ bảo mua xong rồi anh ra phòng công chứng làm cho mình giấy chứng nhận đây là nhà cũa mình là được rồi.còn mẹ thì mình suy nghĩ khi nhờ mẹ đứng tên xong xuôi. rồi nhờ mẹ việt giấy tờ tặng cho mình luôn bạn a mà anh mình thì một 2 mẹ già rồi không nên làm thế
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phan Tiến Dũng »

Lưu Nhật Tiến đã viết: 21:19 - 28/12/2020
Phan Tiến Dũng đã viết: 21:13 - 28/12/2020Mình không là luật sư nhưng gia đình mình cũng vừa vướng vào chuyện nhà đất. Anh em mất tình nghĩa nên mình thành thật khuyên ...
Anh chị giận dỗi kiểu đó nghe mùi tham lam quá ( cảm nhận riêng, nếu không phải mình xin lỗi) nhưng theo mình để anh đứng tên thì nếu anh chị tham, bạn lấy lại hầu như là ko đc nha. Và anh chị đã kết hôn nên anh mua thì chị dâu cũng cần có mặt ký tá bạn ạ.
Thứ 2 là mẹ lớn tuổi rủi ro cao. Ví dụ sau mẹ mất chưa kịp sang tên cho bạn thì tài sản chia đều cho cả người khác. Hoặc bạn ở xa lỡ anh chi tham ép uổng mẹ .
Không phải nhà ai cũng vậy nhưng thực sự có nhiều trường hợp như vậy . Hoặc là bạn cố gắng sắp xếp về mua . Hoặc lại bạn cất tiền lại chờ cơ hội khác. Ko vội tiền vẫn còn đó b ạ!

Anh mình cứ bảo mua xong rồi anh ra phòng công chứng làm cho mình giấy chứng nhận đây là nhà cũa mình là được rồi.còn mẹ thì mình suy nghĩ khi nhờ mẹ đứng tên xong xuôi. rồi nhờ mẹ việt giấy tờ tặng cho mình luôn bạn a mà anh mình thì một 2 mẹ già rồi không nên làm thế  

Không nha, theo mình biết muốn sang lại tên bạn thì ra phòng công chứng làm hợp đồng CHO, TẶNG. Chứ ko đơn thuần là viết giấy đâu ạ. Mình ko biết trường hợp vắng mặt thế nào, nhưng làm hợp đồng này cũng có mặt 2 bên mới ký tá đc, hợp đồng này chỉ cần đưa giấy tờ cá nhân và hộ khẩu cho VP CÔNG CHỨNG soạn sẵn, bên cho- nhận chỉ cầm ký tên, nên cũng ko loại trừ nếu anh bạn tham có thể qa mặt lừa mẹ ký vào sang tên cho anh.
Lưu Nhật Tiến
Thành viên
Tiếp xúc:

Mình biết mỗi nhà mỗi cảnh , nhưng bạn nên cẩn thận vẫn hơn . Ba mình vừa mất , anh em trong nhà vì nhà đất giờ ko nhìn mặt nhau bạn ạ
Với lại pháp luật giờ cứ giấy tờ công chứng họ làm thôi . Giấy viết tay ko ăn thua đâu . Anh bạn mà ra bìa đứng tên ổng r lấy lại cũng khó lắm . Hoặc ra toà rắc rối
Và nhà mình đã thử 1 số giấy tờ viết tay liên quan đất đai , văn phòng công chứng họ không chứng những văn bản như vậy
minhanh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 18 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhanh »

Bạn gọi đến tổng đài luật để tư vấn. Nhưng như mình biết có 1 loại giấy đứng tên hộ, nhưng vẫn phải có mặtbạn ở nhà. mình từng đứng tên hộ vk ck anh chị mình rồi, nói thật hp thì ko sao, như mình với ck li hôn, sang tên cho chị mình cũng lằng nhằng lắm. Kể cả để mẹ đứng tên, làm giấy cho tặng thì vẫn phải có bạn ở nhà. Mình mới làm cho tặng bố mình xong, ko đơn giản chỉ là công chứng xong thôi đâu. Ko có mặt bạn thì mẹ có làm di chúc thì anh trai bạn vẫn lật ngược đc. Khu mình trường hợp mẹ đứng tên, sang cho 1 đứa, đứa còn lại kiện là phải chia lại hết ý.
La Bông
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 40 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by La Bông »

Tốt nhất không nên nhờ bất kỳ ai đứng tên hết ngay gia đình tôi đang vướng hai trường hợp
1, chị họ tôi nhờ tôi vay tiền ngân hàng cho chị ấy 3 năm rồi gốc không có lãi cũng không
2, nhà mẹ tôi đang ở trước kia là của ông bà ngoại tôi sau khi ông qua đời bà ngoại tôi ở một mình ông bà tôi có 4 người con hai trai hai gái một người anh cua mẹ tôi thì cũng đc ông bà cho một cái nhà còn một cái nhà nữa thì một ông anh trai của mẹ tôi vào năm 1987 ông ấy nói mẹ tôi bây giờ anh mua nhà ở chỗ khác Em đưa cho anh ít tiền sau này Em về nhà mẹ đang ở mà ở và suốt cả quãng thời gian từ đó đến năm 1995 thì ngoài mẹ tôi nuôi dưỡng bà tôi ngoại Ra không có ai nuôi bà cả đến năm 2008 thì nhà nước cấp sổ đỏ chính tên mẹ tôi mảnh đất đó cho mẹ tôi vì họ không thấy ai về và nuôi dưỡng bà tôi cả vậy mà bây các ông anh trai của mẹ tôi chết hết rồi con của một ông mà đã đc ông bà tôi cho nhà cho đất rồi lại đang kéo nhau về chanh chấp đất đai của mẹ tôi.
Huyền Dương
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 52 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huyền Dương »

Thứ nhất mẹ đứng tên sang tên lại cho con không tốn phí thứ hai còn mẹ nhờ mẹ là hợp lý thứ ba không mất lòng ai nếu nói lý mẹ già hk đi được thuê văn phòng công chưng vào tận nhà làm.
Phạm Thu Hương
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phạm Thu Hương »

Bạn có cho mẹ bạn đứg tên thì nguy cơ bạn bị mất cũg rất là cao chứ đừg nói a c. ( Mẹ thì bị chia đều., A c thì mất trắg )
1, mẹ bạn già rồi đứg tên chưa kịp sag tên cho bạn thì mất. Thì tài sản đó chia đều.
2 , nếu bạn cho mẹ bạn đứg tên. Bạn còn cả ba mẹ. Thì cả 2 đồg ý ký giấy cho bạn thì mới đc. Nếu ba bạn mất. Thì khi bạn muốn mẹ bạn làm lại giấy cho , tặg cho bạn thì hk đc. Vì còn 1ng cha hoặc mẹ thì khi cho nhà cửa đất đai thì phải có chữ ký và sự đồg ý của nhữg a c e còn lại.
3, hk ai hk côg rỗi việc mà giành phần giấy tờ rắc rối về mình đâu. Chỉ có thể a c bạn đag mom mem tài sản của bạn.
Bà mợ hiện tại lấy cậu của mình hồi trc lấy ck giàu lắm. Ăn cắp tiền ck rồi tiền ck cho tiền chợ.v..v.v.. dành dụm từ từ mua mấy miếg đất dưới quê. ( Đất dưới đó cũg rẻ ) . Vì hk muốn sau này lidi phải chia. Nên cho 1ng c 1ng e đứg tên giùm mấy mảnh đất đó. Tới lúc lidi xog. Quay về quê. ( Lúc về bán đất là lấy cậu mình rồi) Lấy đất lại để bán. Thì bà c đòi bán ra chia 70% 30% với bả. Bả 70. Mợ mình hk chịu. Sau khi thươg lượg thì chia 5/5. Còn thằg e trai thì chiếm luôn. Hk trả. Đòi cỡ nào cũg hk trả. Nó khẳg định đất đó nó bỏ tiền mua. Còn xách dao dí đòi chém bả. Kêu côg an xuốg giải quyết đòi lại đất. Thì côg an cũg bó tay thôi. Sao xử đc. Lấy chứg cứ gì để nói đất đó là của bả. Nhưg mợ mình hk khai vụ lấy dao đòi chém. Nên côg an xuốg rồi về thôi.
Phan Quý Nam
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phan Quý Nam »

Ở xa thì để tiền đó nào vè rồi mua! khỏi mất lòng ae chứ mà tin tưởng là toi! ko nói trước đc điều gì đâu bạn!
Lê Thị Thùy
Thành viên
Đã cảm ơn: 94 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Thị Thùy »

Có miếng đất thôi mà đau cái đầu nhỉ
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 13 khách