Doanh nghiệp trừ tiền BHXH âm của 2 tháng trước có đúng?

Chuyên mục hỏi đáp pháp luật, tư vấn pháp luật. Nếu bạn có vướng mắc hãy đăng tải tại đây để cộng đồng dân luật giải đáp, tư vấn dùm.
ngatran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 47 lần
Tiếp xúc:

Doanh nghiệp trừ tiền BHXH âm của 2 tháng trước có đúng?

Bài viết chưa xem by ngatran »

Chào mọi người. Hiện e đang làm tại 1 vp. Mức lương 4tr + phụ cấp thêm là 5tr/tháng. E không nhớ rõ mức lương cơ bản chính xác lắm. 1 tháng vp có trừ 500k tiền BHXH.
- 2 tháng trước e có xin phép nghỉ có việc riêng. E nghỉ 2 tháng k đi làm ngày nào. Đến tháng sau đi làm đầy đủ. Tới lúc lãnh lương vp báo trừ 3tr tiền BHXH âm của 2 tháng trước.
- Liệu trừ như vậy có đúng quy định k ạ?
Admin
Quản trị viên
Đã cảm ơn: 181 lần
Tiếp xúc:

Re: Doanh nghiệp trừ tiền BHXH âm của 2 tháng trước có đúng?

Bài viết chưa xem by Admin »

Hiểu đơn giản như này nhé! Tỷ lệ trích đóng bảo hiểm của DN cho em là 32% mức lương tối thiểu để tham gia BH bắt buộc; Trong đó doanh nghiệp đóng 21.5% còn NLĐ đóng 10.5%. Em nghỉ việc 2 tháng, nên công ty bắt em đóng cả 32% (Không làm việc, nhưng vẫn là NV công ty, công ty vẫn tham gia BH cho 2 tháng em nghỉ, công ty không đóng và yêu cầu em đóng)
ngatran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 47 lần
Tiếp xúc:

Re: Doanh nghiệp trừ tiền BHXH âm của 2 tháng trước có đúng?

Bài viết chưa xem by ngatran »

Admin đã viết: 23:10 - 19/12/2020 Hiểu đơn giản như này nhé! Tỷ lệ trích đóng bảo hiểm của DN cho em là 32% mức lương tối thiểu để tham gia BH bắt buộc; Trong đó doanh nghiệp đóng 21.5% còn NLĐ đóng 10.5%. Em nghỉ việc 2 tháng, nên công ty bắt em đóng cả 32% (Không làm việc, nhưng vẫn là NV công ty, công ty vẫn tham gia BH cho 2 tháng em nghỉ, công ty không đóng và yêu cầu em đóng)
e có tìm hiểu trên mạng thì mình nghỉ 15 ngày trở đi là sẽ k đóng bh. Nên e thắc mắc đoạn này hihi!
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 8 khách