Bị người khác lấy hộ khẩu để vay tín chấp có bị sao không?

Luật Ngân hàng là môn học nghiên cứu pháp luật điều chỉnh những quan hệ xã hội phát sinh trong lĩnh vực ngân hàng gồm các quan hệ xã hội phát sinh trong hoạt động thực hiện chính sách tiền tệ quốc gia, quản lý thị trường tiền tệ và hoat động ngoại hối, quan hệ về huy động vốn
Đăng trả lời
Phạm Công Vương
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bị người khác lấy hộ khẩu để vay tín chấp có bị sao không?

Bài viết chưa xem by Phạm Công Vương »

Bị người khác lấy hộ khẩu để vay tín chấp thì mình có bị sao không?
Xin chào cả nhà.
Chuyện là như thế này. Mình đã ly hôn vợ từ năm trước. Nhưng vẫn để tên vợ cũ trong sổ hộ khẩu. Mình nghĩ để vậy nếu cô ấy có đi xin việc ở đâu mà có hộ khẩu thành phố thì sẽ tốt hơn.
Tháng trước cô ấy có nói là thành lập một nhóm nhà trẻ, cần phải có hộ khẩu để làm hồ sơ xin cấp giấy phép kinh doanh. Cô ấy giữ hộ khẩu đến 20 ngày. Mình thấy hơi lạ là nếu có làm hồ sơ gì đó thì chỉ cần bản sao có công chứng thôi chứ, chứ chẳng lẽ cơ quan Nhà nước lại giữ bản gốc của mình ? Mặt khác nhóm trẻ này ở một địa chỉ khác chứ đâu phải là địa chỉ nhà mình.
Hôm nay tự dưng mình được một ngân hàng gọi điện đến mời vay tín chấp. Nội dung là có thể vay tối đa 50 triệu, mà không cần thế chấp tài sản, chỉ cần có CMND và sổ hộ khẩu là vay được. Mình không vay, nhưng giật mình nghĩ lại. Có khi nào vợ cũ dùng hộ khẩu của mình để đi vay tín chấp ? Vì mở nhóm trẻ thì cần khá nhiều tiền, mà trong hộ khẩu mình lại đứng tên chủ hộ.
Giả sử cô ấy có vay tín chấp thật bằng hộ khẩu của mình, mà cô ấy không trả nợ được thì mình có bị liên lụy gì không ?

Từ khóa:
Lê Hữu Sơn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Re: Bị người khác lấy hộ khẩu để vay tín chấp có bị sao không?

Bài viết chưa xem by Lê Hữu Sơn »

Về pháp lý thì bạn không vay thì không sao, nhưng nếu vợ vay bằng hộ khẩu mà không trả, thì có sao hay không thì tùy vào việc vợ vay chỗ nào... Thời sự chiếu cũng ko ít chiêu trò đòi nợ, vay Ngân hàng thì ít sao, chứ vay tín dụng đen thì... =)))
Phạm Công Vương
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phạm Công Vương »

Lê Hữu Sơn đã viết: 22:28 - 5/4/2021Về pháp lý thì bạn không vay thì không sao, nhưng nếu vợ vay bằng hộ khẩu mà không trả, thì có sao hay không thì tùy vào việc vợ vay chỗ nào... Thời sự chiếu cũng ko ít chiêu trò đòi nợ, vay Ngân hàng thì ít sao, chứ vay tín dụng đen thì... =)))

Thật đấy chứ . Mình đọc được nhiều bài có những người không hề vay tín dụng nhưng lại nhận được tin nhắn đòi nợ và đe dọa.
Lê Hữu Sơn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Hữu Sơn »

Phạm Công Vương đã viết: 22:29 - 5/4/2021
Lê Hữu Sơn đã viết: 22:28 - 5/4/2021Về pháp lý thì bạn không vay thì không sao, nhưng nếu vợ vay bằng hộ khẩu mà không trả, thì có sao hay không thì tùy vào việc vợ vay chỗ nào... Thời sự chiếu cũng ko ít chiêu trò đòi nợ, vay Ngân hàng thì ít sao, chứ vay tín dụng đen thì... =)))

Thật đấy chứ . Mình đọc được nhiều bài có những người không hề vay tín dụng nhưng lại nhận được tin nhắn đòi nợ và đe dọa. 

Tin nhắn vs cuộc gọi còn giải quyết được, sợ phải mua bún đậu vs ra sống về ăn vs mắm tôm thôi. Nói chung cứ làm việc bình thường, đến lúc đó ms tính đc. Chứ giờ tính cũng ko ăn thua đâu.
Mr Tú
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Mr Tú »

Hôm nay, người thân mình cũng được bên ngân hàng gọi điện đến mời vay tín chấp. Nhưng khá bất ngờ là bên mời vay lại dùng thông tin của trong hồ sơ của mình để gọi người thân của mình 
Mình không biết là bên ngân hàng có cho phép khai thác thông tin người vay trước để mời vay không?
La Bông
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 40 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by La Bông »

Cầu mong cho vợ bạn vay bank chứ vay của tụi dán giấy trụ điện thì nguy to
Huyền Dương
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 51 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huyền Dương »

Bạn không liên quan gì đâu, ko lo nhé
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 1 khách