Xử phạt vi phạm pháp luật liên quan đến quan hệ tình dục?

Luật hình sự là một trong số các ngành luật mà ở đó Nhà nước nhân danh mình áp dụng hình phạt đối với người có hành vi phạm tội.
Đăng trả lời
Đoàn Hùng
Thành viên
Tiếp xúc:

Xử phạt vi phạm pháp luật liên quan đến quan hệ tình dục?

Bài viết chưa xem by Đoàn Hùng »

Vi phạm pháp luật liên quan đến quan hệ tình dục trong trường hợp nào thì bị xử phạt hình sự, xử phạt hành chính?
Mọi người giải đáp dùm em câu này với ạ!
Và cho em hỏi mình có thể tìm tài liệu tham khảo ở trang nào vậy ạ?
Em cảm ơn!

Từ khóa:
La Bông
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 40 lần
Tiếp xúc:

Re: Xử phạt vi phạm pháp luật liên quan đến quan hệ tình dục?

Bài viết chưa xem by La Bông »

Trong các tội liên quan tới QHTD (hay nói cách khác là giao cấu), thì theo t biết sẽ không có hình thức là xử phạt hành chính, điều này xuất phát từ tính chất mức độ nguy hiểm của hành vi phạm tội (giao cấu)
Về trách nhiệm hình sự thì BLHS năm 2015, 2017 đã quy định rất rõ, trong đó bao gồm các tội như Hiếp Dâm (Điều 141), Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (Điều 142), Tội Cưỡng dâm (Điều 143)... ngoài ra có thể tham khảo thêm Nghị 06/2019 nhé.
Cao Thùy Dương
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 35 lần
Tiếp xúc:

Re: Xử phạt vi phạm pháp luật liên quan đến quan hệ tình dục?

Bài viết chưa xem by Cao Thùy Dương »

Vi phạm pháp luật liên quan đến quan hệ tình dục, phạm vi khá rộng, có thể kể ra:
- xử lý hình sự: các tội quy định tại các Điều 141 - 148, Điều 328: Môi giới mại dâm, Điều 329: Mua dâm người dưới 18 tuổi, theo BLHS
- xử phạt hành chính: mua dâm, bán dâm một cách “bình thường” không rơi vào các trường hợp đặc biệt kể trên thì chỉ bị xử phạt hành chính thôi. Xem nghị định 167/2013.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 1 khách