Doanh nghiệp Nhà nước sử dụng đất của mình để hợp tác kinh doanh

Luật đất đai là môn khoa học pháp lí chuyên ngành, cung cấp những kiến thức cơ bản về sở hữu, quản lí đất đai ở Việt Nam trên cơ sở tính đặc thù của chế độ sở hữu toàn dân về đất đai ở nước ta.
Đăng trả lời
Vu Hai Tran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 8 lần
Tiếp xúc:

Doanh nghiệp Nhà nước sử dụng đất của mình để hợp tác kinh doanh

Bài viết chưa xem by Vu Hai Tran »

Các anh chị cho em hỏi vấn đề này với ạ:
Doanh nghiệp Nhà nước muốn sử dụng đất của mình để hợp tác kinh doanh với một bên khác (chỉ dùng đất, còn làm gì trên đất là do bên kia tự quyết) thì có thể hợp tác bằng cách nào ạ? có cho thuê đất được không ạ
Em cảm ơn!

Từ khóa:
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 98 lần
Tiếp xúc:

Re: Doanh nghiệp Nhà nước sử dụng đất của mình để hợp tác kinh doanh

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Vấn đề là trong quyết định giao quyền sử dụng đất cho doanh nghiệp nhà nước kia ghi mục đích sử dụng là gì? Ko dùng đúng mục đích thì phức tạp đấy!
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phan Tiến Dũng »

Đã Là doanh nghiệp theo điều 5 luật cũ và mới luật doanh nghiệp các hình thức doanh nghiệp đều bình đẳng không phân biệt hình thức sở hữu, nếu đất thuê trả tiền 1 lần thì hợp tác theo kiêu góp vốn, hoặc cho thuê Điều 174 của Luật Đ Đ trong các trường hợp: Đất của tổ chức kinh tế góp vốn có nguồn gốc do được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất hoặc được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, do nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất; Đất của hộ gia đình, cá nhân góp vốn mà không phải là đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm...còn đất thuê từng năm thì phải dưới hình thức liên doanh liên kết sản xuất thật sự phù hợp đăng ký KD lời ăn lỗ chịu chứ không biến tướng của hợp đồng cho thuê trừ khi doanh nghiệp nhà nước đó có đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản.
Vu Hai Tran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 8 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Vu Hai Tran »

Em chưa hiểu đoạn này lắm ạ "còn đất thuê từng năm thì phải dưới hình thức liên doanh liên kết sản xuất thật sự phù hợp đăng ký KD lời ăn lỗ chịu chứ không biến tướng của hợp đồng cho thuê trừ khi doanh nghiệp nhà nước đó có đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản"
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phan Tiến Dũng »

Đất thuê trả tiền hàng năm thì quyền sử dụng bị hạn chế sử dụng phải đúng mục đích khi thuê, mục đích thuê để làm trụ sở, hoặc mặt bằng sản xuất kinh doanh nếu cho thuê là sử dụng sai mục đích dù hợp đồng là cho thuê nhà xưởng là tài sản của DN trên đất đó. cho 1 đơn vị khác sử dụng lấy 1 khoản tiền cố định theo đơn vị thời gian không phụ thuộc vào kết quả kinh doanh, các hợp đồng có tên là liên doanh liên kết đó bị cho là có bản chất cho thuê đất là sử dụng không đúng mục đích có thể bị phạt hoặc thu hồi, nên liên doanh liên kết cần có bộ máy quản lý của cả 2 bên , có sử dụng lao động của DN góp vốn bằng đất, lời ăn lỗ chịu chứ không phải là lỗ cũng vẫn hưởng như lãi đại loại như thế, còn doanh nghiệp kinh doanh bất động sản thì họ đã đảm bảo tiêu chí của DN theo quy định, nên có thể cho thuê, do luật đất đai cho phép người sử dụng đất thuê 1 cục, hay DN được cấp đất có thu tiền được quyền tự chủ nên cùng là cho thuê sai mục đích khi thuê nhưng luật cho phép nên được quyền.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 3 khách