Hỏi về chia thừa kế mảnh vườn khi ông bà mất không để lại di chúc

Luật đất đai là môn khoa học pháp lí chuyên ngành, cung cấp những kiến thức cơ bản về sở hữu, quản lí đất đai ở Việt Nam trên cơ sở tính đặc thù của chế độ sở hữu toàn dân về đất đai ở nước ta.
Đăng trả lời
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Hỏi về chia thừa kế mảnh vườn khi ông bà mất không để lại di chúc

Bài viết chưa xem by Phan Tiến Dũng »

Ông bà cố e có để lại 1 mảnh vườn và ngôi nhà trên mảnh vườn này. Ông bà e mất k để lại di chúc. Sau này, gia đình có làm sổ đỏ đứng tên bà cố em. Nay tất cả các ông bà (con bà cố em) đều đồng ý và ký giấy cho ba em ngôi nhà và mảnh vườn. Nay ba em đi sang tên, giấy tờ đều hợp lệ, tất cả ông bà đều xuống phường ký tên xác nhận cho. Nay phòng tài nguyên yêu cầu nhà e đóng 60 triệu mới làm thủ tục sang tên, nhà em hỏi là tiền gì thì họ bảo là tiền trước bạ. Phòng tài nguyên nói như vậy đúng k ạ. Vì e có đọc luật và thấy nếu có đóng cũng không tới mức 60 triệu. Xin mọi người tư vấn giúp em!
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 98 lần
Tiếp xúc:

Re: Hỏi về chia thừa kế mảnh vườn khi ông bà mất không để lại di chúc

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Bạn tham khảo khoản 1 Điều 7 Nghị định 140/2016 /ND-CP quy định về lệ phí trước bạ
Lptb= 0.5% × khung giá đất do Ubnd cấp tỉnh quy định.
Ngoài ra còn thuế thu nhập cá nhân nữa bạn.
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Thanh Hữu đã viết: Bạn tham khảo khoản 1 Điều 7 Nghị định 140/2016 /ND-CP quy định về lệ phí trước bạ
Lptb= 0.5% × khung giá đất do Ubnd cấp tỉnh quy định.
Ngoài ra còn thuế thu nhập cá nhân nữa bạn.
Vậy a ơi. K phải tài sản do bà cố e để lại. Giờ tất cả ông bà( con bà cố e) ký vào biên bản họp gia đình đồng ý cho ba em. Như vậy có phải là tài sản tặng cho k. Nếu tặng cho thì k phải đóng thuế thu nhập cá nhân phải k ạ.

Họ nói rằng, tài sản này là bà nội để lại cho cháu nội( ba em). Thì ba em là đời thứ ba nên phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Nếu ba em muốn k đóng thì phải làm sổ đỏ tên ông em( chú của ba em) rồi từ đó sang qua cho ba em thì ba em mới k phải đóng thuế. Thế có đúng k ạ
Thanh Hữu
Điều hành viên
Tiếp xúc:

Ôg bà ký vào biên bản cho ba em là từ chối nhận di sản, để cho ba em hưởng đây k phải là tặng cho gọi là hưởng thừa kế.
Tặng cho là thông qua hd tặng cho fai chịu thuế nha.
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Dạ, vậy thừa kế có phải đóng thuế không anh. Với cả cách họ chỉ cho ba em để không phải đóng thuế như em nói có đúng không ạ
Thanh Hữu
Điều hành viên
Tiếp xúc:

Phan Tiến Dũng đã viết: Dạ, vậy thừa kế có phải đóng thuế không anh. Với cả cách họ chỉ cho ba em để không phải đóng thuế như em nói có đúng không ạ
Căn cứ Điểm d Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế, trong đó:

“d) Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau”.

Theo đó, ba bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân khi nhận thừa kế bất động sản bà nội.
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Dạ, vậy là bà e mất k để lại di chúc, nên tài sản phân chia đều cho các con. Nay các con của bà ký giấy đồng ý cho ba em. Vậy có được xem là hưởng di sản từ bà nội cho cháu nội không anh. Do bà em đâu để lại di chúc. Với họ nói do ba em là đời thứ ba nên vẫn phải đóng thuế, muốn k đóng thuế thì phải để 1 trong các con cỉa bà đứng tên rồi sang tên qua cho ba em thì mới được. Vây có đúng k ạ. Em cảm ơn a nhiều!
Thanh Hữu
Điều hành viên
Tiếp xúc:

Trường hợp của em là bà e mất k để lại di chúc. Nên di sản đc chia theo pl. Ngtac hàg thứ 1 đc hưởng nếu k có hàg 1 thì qua hàg hai.. Ba e không trực tiếp đc hưởng (hàg 3).
Bởi vậy. Các con của bà bạn đc hưởng. Lúc này cần làm vb khai nhận di sản, thỏa thuận từ chối nhận cho 1 người đc hưởng thuộc hàng thứ 1. Đăng ký biến động đất rồi làm hd chuyển nhượng cho ba bạn. Họ nói đúng nạk
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Dạ, em cảm ơn a nhiều ạ.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 3 khách