Tư vấn về việc người lao động bị đuổi việc trước tết vô lý?

Luật lao động là môn học nghiên cứu các vấn đề lí luận và thực tiễn xây dựng, ban hành, thực thi các định chế về quan hệ lao động và các vấn đề thuộc lĩnh vực lao động xã hội.
Đăng trả lời
Huyền Dương
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 58 lần
Tiếp xúc:

Tư vấn về việc người lao động bị đuổi việc trước tết vô lý?

Bài viết chưa xem by Huyền Dương »

Xin luật sư cứu em, tư vấn luật lao động giúp e với.
Em làm cho 1 công ty, sau 3 tháng thử việc (e bằng cấp 3, chứng chỉ ngoại ngữ) không thấy hợp đồng thử việc. Em Làm đến tháng thứ 4 thì công ty bảo ở đây không đóng bảo hiểm, làm đủ năm mới đóng rồi đưa cho e 1 cái hợp đồng. Vì họ nói không đóng bảo hiểm và trên hợp đồng có ghi “tụi em nghỉ việc báo trc 30 ngày còn công ty có quyền chấm dứt hợp đồng nếu thấy làm việc không hiểu quả mà không cần bồi thường” nến e không ký và mang hd về nhà. Phía công ty cũng không yêu cầu nộp lại, Mãi cho tới ngày 29/1 họ gọi e lên lấy lý do dịch không có khả năng trả lương nên đuổi luôn trong ngày, lương tính đến ngày 31 của tháng. (còn vài ngày nữa là công ty nghỉ tết, tụi em làm cả năm mong chờ nhận thưởng giờ công ty bố thí cho 500không kêu thương tết năm này xong đuổi việc ngay trước tết.
Em đi khiếu nại ở liên đoàn ld thì họ bảo: công ty không tham gia công đoàn nên không giải quyết.
Qua phòng ldtb quận thì họ bảo không có hợp đồng thì không có căn cứ để giải quyết: dù e có đưa ra 1 số bằng chứng chứng minh quan hệ lao động như sao kê lương, bản lương, tin nhắn trao đổi cviec, cả video e quay lại hôm bị đuổi việc, và cả nội dung cấp trên yêu cầu thay đổi kế hoạch bắt tụi em hoàn thành công việc gấp với mục đích đuổi việc.
Giờ em phải làm sao đây ạ, mn cứu e với.
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Re: Tư vấn về việc người lao động bị đuổi việc trước tết vô lý?

Bài viết chưa xem by Phan Tiến Dũng »

Theo Luật Lao Động mới, hợp đồng lao động có thể tồn tại dưới dạng phi văn bản, chỉ cần đương sự chứng minh được có quan hệ lao động. Thử việc 4 tháng là sai với Luật. Trình độ cấp 3, chỉ thử việc tối đa 7 ngày, và có hưởng lương. Bạn làm đến 4 tháng, mà cuối tháng, bạn không nhận lương và cũng không ý kiến là quá khờ rồi. Không ai giống như bạn đâu.
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hương Đoàn »

Kiện ra tòa. Vụ của bạn nếu như theo tình tiết bạn kể thì khả năng thắng rất cao. Sau 2 tháng thử việc, thời gian còn lại làm việc đã xác lập HĐLĐ chính thức rồi (Kể cả ko có Hđ thử việc, ko có HĐLĐ cũng ko sao, chỉ cần có quan hệ lao động là được). Vụ này có Án lệ 20/2018 đó bạn.
Huy Vũ
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huy Vũ »

Trường hợp của bạn là công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật theo Điều 39, bạn yêu cầu cty thực hiện Điều 41 Bộ luật lao động 2019 (ý kiến này dựa trên dữ liệu thông tin của bạn nêu trên, do đó ko hoàn toàn đảm bảo chính xác nếu còn có thêm những dữ liệu khác như ngừng việc, chấm dứt do dịch bệnh... vv).
Huyền Dương
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 58 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huyền Dương »

Huy Vũ đã viết: 21:59 - 23/3/2021Trường hợp của bạn là công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật theo Điều 39, bạn yêu cầu cty thực hiện Điều 41 Bộ luật lao động 2019 (ý kiến này dựa trên dữ liệu thông tin của bạn nêu trên, do đó ko hoàn toàn đảm bảo chính xác nếu còn có thêm những dữ liệu khác như ngừng việc, chấm dứt do dịch bệnh... vv).

Nó lấy lý do là đuổi việc vì dịch bệnh k có tiền trả tiền lường. Nhưng sau khi đuổi e thì nó tuyển ng mới. Và tình hình dịch thì cty có thể đoán trước được nên có thể báo trước chứ k phải là bất ngờ như vậy được ak. Vì cty e là cty xuất khẩu lao động nên việc ảnh hưởng của dich cty phải luôn lường trước được rồi ạ.
Huy Vũ
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huy Vũ »

Bạn cứ kiên trì theo đuổi vụ kiện. Chúc bạn sẽ giành lại dc quyền lợi của mình.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 7 khách