Hỏi về chia thừa kế ngôi nhà do cha mẹ để lại mà không có di chúc?

Luật dân sự là một nhánh pháp luật chuyên giải quyết những cuộc tranh chấp giữa các cá nhân và các tổ chức mà trong đó bên chịu thiệt hại có thể nhận được bồi thường.
Đăng trả lời
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Hỏi về chia thừa kế ngôi nhà do cha mẹ để lại mà không có di chúc?

Bài viết chưa xem by Hương Đoàn »

Chị A và anh B là hai chị em ruột sống với ông bà nội (đã mất) tại ngôi nhà được mua bằng tiền thừa kế từ bố mẹ (đã mất). Sổ đỏ để tên ông bà nội. Ông bà nội có 5 người con, mọi người đều thống nhất là ngôi nhà này thuộc về 2 chị em A,B. B lấy chị C sinh ra con trai D. B mất, chị C chuẩn bị đi lấy chồng khác. Căn nhà hiện tại do chị C giữ chìa khóa và không cho chị A vào nhà, chị C cho rằng đây là nhà của mình. Vậy chị A làm thế nào để đảm bảo được quyền lợi của mình với ngôi nhà ạ?
minhanh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 18 lần
Tiếp xúc:

Re: Hỏi về chia thừa kế ngôi nhà do cha mẹ để lại mà không có di chúc?

Bài viết chưa xem by minhanh »

Chứng minh đc tiền mua nhà là của A va B thi C đc hương một phần của B. Nếu ko chứng minh đc thi tài sản là của bà nội và C chả đc tí tị tì ti nào thừa kế cả. Con của C đc thừa kế thế vị. Dữ liệu đưa ra quá ít.
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Re: Hỏi về chia thừa kế ngôi nhà do cha mẹ để lại mà không có di chúc?

Bài viết chưa xem by Phan Tiến Dũng »

thật ra t thấy thừa kế chuyển tiếp như thế này cũng nhiều nhưng vấn đề là ở phía khách hàng nhất quyết đòi cả cái nhà ấy hả?
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 6 khách