Trường hợp vay tiền nhưng không chịu trả nợ (gốc và lãi)?

Luật dân sự là một nhánh pháp luật chuyên giải quyết những cuộc tranh chấp giữa các cá nhân và các tổ chức mà trong đó bên chịu thiệt hại có thể nhận được bồi thường.
Đăng trả lời
Trần Ngọc Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Trường hợp vay tiền nhưng không chịu trả nợ (gốc và lãi)?

Bài viết chưa xem by Trần Ngọc Trang »

Làm phiền mn giúp mình về trường hợp vay tiền nhưng không chịu trả nợ (gốc và lãi)
- Vợ Chồng Ông Kia vay mình 350 triệu, đồng ý thế chấp uỷ quyền cái nhà đang ở cho mình thì mình mới cho mượn tiền và hợp đồng thành công
- Nhưng mỗi tháng ko chịu trả lãi, và có ý ko trả nợ, mượn 350tr mà nói mượn có 250tr thôi và mình đã sang cái nhà cho mẹ mình đứng tên .
- Họ hứa bán nhà trả tiền mình nhưng lâu rồi ko bán ạ. mình phải làm sao mới lấy lại được tiền ạ???
- Mình không có ghi giấy nợ vì tin tưỡng họ?
- Mong mọi người giúp đỡ mình ạ!

Từ khóa:
Trần Ngọc Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Trường hợp vay tiền nhưng không chịu trả nợ (gốc và lãi)?

Theo mình nghĩ nếu sổ đỏ đã trong tay bạn và bạn đã sang tên thành công thì quyền sử dụng ngôi nhà đó là của bạn!
Nguyễn Khánh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Khánh »

Có hai cách. Một là giữ giấy tờ căn nhà đó Hoài thì họ cũng Ko thể nào giật được số tiền đã vay bên bạn.
Muốn lấy tiền ngay thì chỉ còn cách khởi kiện ra toà yêu cầu bên đó giao nhà. Nhớ yêu cầu khởi kiện là giao nhà bạn nhé. Ra toà lúc hoà giải bên kia chịu trả tiền thì mình trả nhà.
Thân ái!
Huy Vũ
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huy Vũ »

Có vẻ bạn nói chưa rõ hết vấn đề, dù bên kia họ đồng ý ủy quyền nhà cho bạn mục đích là để vay tiền thôi chứ k thật sự ủy quyền để bán cho bạn, vì khoản vay vẫn thấp hơn giá trị tài sản trên thực tế, không dễ gì họ ủy quyền như vậy để mất nhà (thực tế b sang tên là họ đã mất), b chỉ bỏ ra 350tr mà lấy đc nhà của họ rồi. Vậy là còn có thỏa thuận riêng gì nữa phải k?
hongmit
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by hongmit »

Bạn mà đi theo hướng giấy nợ và trình bày như vậy, bên kia họ có yêu cầu tuyên hđcn QSDĐ và hủy giấy CNQSDĐ vô hiệu do giả tạo thì bạn còn đau đầu nữa.
Huyền Dương
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 58 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huyền Dương »

Trần Ngọc Trang đã viết: 13:07 - 13/1/2021Theo mình nghĩ nếu sổ đỏ đã trong tay bạn và bạn đã sang tên thành công thì quyền sử dụng ngôi nhà đó là của bạn!

Nhưng ng ta cứ ở đó hoài đó bạn!
Nguyễn Văn Sơn
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Sơn »

Bạn cần xác định rõ hợp đồng ủy quyền của bên kia và bạn là ủy quyền vấn đề gì? Hợp đồng ủy quyền và hợp đồng mua bán giữa bạn - mẹ là viết tay hay công chứng?
Từ đó mới tìm được cách giúp bạn tránh được các rủi ro pháp lý không đáng có.
Trần Ngọc Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Nguyễn Khánh đã viết: 13:07 - 13/1/2021Có hai cách. Một là giữ giấy tờ căn nhà đó Hoài thì họ cũng Ko thể nào giật được số tiền đã vay bên bạn.
Muốn lấy tiền ngay thì chỉ còn cách khởi kiện ra toà yêu cầu bên đó giao nhà. Nhớ yêu cầu khởi kiện là giao nhà bạn nhé. Ra toà lúc hoà giải bên kia chịu trả tiền thì mình trả nhà.
Thân ái!

Lở nó ko nhận nợ thì sao ạ? vì ko có giấy nợ ạ
Nguyễn Khánh
Thành viên
Tiếp xúc:

Trần Ngọc Trang đã viết: 13:11 - 13/1/2021
Nguyễn Khánh đã viết: 13:07 - 13/1/2021Có hai cách. Một là giữ giấy tờ căn nhà đó Hoài thì họ cũng Ko thể nào giật được số tiền đã vay bên bạn.
Thân ái!

Lở nó ko nhận nợ thì sao ạ? vì ko có giấy nợ ạ 

Không cần thiết giấy đó. Cầm cố thông qua việc chứng chuyển quyền sở hữu nhà đất thì bên cầm Ko bao giờ làm giấy đó. Vì làm thêm giấy đó sẽ Ko lấy được nhà.
Giờ khởi kiện ra toà yêu cầu lấy nhà. Nó sợ mất nhà sẽ trả tiền. Kiện thì lấy nhanh thôi không phải lo. Giờ giá căn nhà đó bao nhiêu nếu bán ra thị trường.
Trần Ngọc Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Nếu bán ra hiện giờ tầm 600 triệu bạn ạ.
Mà tại sao nếu có giấy nợ thì ko lấy đc nhà vậy ạ? mình ko hiểu
Nếu kiện ra thì tui có được tiền lãi từ lúc nó mượn ko ạ?
Nguyễn Khánh
Thành viên
Tiếp xúc:

Trần Ngọc Trang đã viết: 13:13 - 13/1/2021Nếu bán ra hiện giờ tầm 600 triệu bạn ạ.
Mà tại sao nếu có giấy nợ thì ko lấy đc nhà vậy ạ? mình ko hiểu
Nếu kiện ra thì tui có được tiền lãi từ lúc nó mượn ko ạ?

Giao dịch của bạn thực tế là giao dịch vay mượn tài sản. Nhưng trên pháp luật lại là giao dịch chuyển quyền sở hữu nhà. Pháp luật sẽ bảo vệ giao dịch hợp pháp. Thế nhưng giao dịch đó là một giao dịch giả cách. Che dấu một thỏa thuận giao dịch khác là giao dịch vay mượn tiền.
Thế khi bạn ra đòi nhà. Lòi ra cái giấy mượn tiền. Có nghĩa là giao dịch chuyển quyền sở hữu nhà là giao dịch bị vô hiệu vì che dấu một giao dịch khác. Vì thế giờ bạn chỉ nên tập trung khởi kiện yêu cầu giao nhà.
Và số tiền bạn nên trình bày trong đơn là đã trả cho bên bán tức bên con nợ là 500tr đồng. Việc nó nói 250 hay 300 là chuyện nó cần phải chứng minh. Toà sẽ căn cứ vào hợp đồng chuyển quyền sử dụng hợp pháp tuyên bên kia ra khỏi nhà. Trường họp Ko ra thì thi hành án có quyền cưỡng chế.
Trường hợp nó chịu trả tiền thì tuỳ theo tình huống bạn giảm cho nó về 3-400 là do bạn.
Nhưng nhắc nhỏ. Đã chọn đi hướng nào là phải chắc hướng đó. Ko thể khai lúc vay lúc mua bán là được.
Trần Ngọc Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Còn nếu đi theo hướng đem giấy nợ ra thì có bị toà bắt trả nhà nó lại miển phí ko ạ ? rồi số tiền nó thiếu thì có trả 1 lần cho mình ko ạ?
Nguyễn Khánh
Thành viên
Tiếp xúc:

Trần Ngọc Trang đã viết: 13:13 - 13/1/2021Còn nếu đi theo hướng đem giấy nợ ra thì có bị toà bắt trả nhà nó lại miển phí ko ạ ? rồi số tiền nó thiếu thì có trả 1 lần cho mình ko ạ?

Chính xác. Bạn nói đã chuyển trả tiền cho bên bán số tiền 500. Căn cứ vào thời gian bên đó ký giấy ủy quyền cho bên bạn.
Lúc chuyển qua bên mẹ bạn thì cũng nói đã bán cho bà. Khi toà thụ lý vụ án thì sẽ mời hai bên lên để hoà giải. Lúc hoà giải bạn cứ trình bày đã chuyển đủ tiền cho bên kia. Số tiền là 500tr hay bao nhiêu là do bạn định. Nhưng theo mình là khai hơn con số mà bên kia nợ.
Tốt nhất bạn nên đến một cty luật để được luật sư hổ trợ. Vụ này thì phí chắc tầm 10%.
Lê Phương Linh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Phương Linh »

Bạn đừng tự làm gì...bạn tìm văn phòng tư vấn về luật...nhờ họ làm từ đầu đến cuối...có hợp đồng rõ ràng chi phí dịch vụ bao nhiêu....chứ tự làm tốn thời gian lắm.
Trần Ngọc Trang
Thành viên
Tiếp xúc:

Huy Vũ đã viết: 13:08 - 13/1/2021Có vẻ bạn nói chưa rõ hết vấn đề, dù bên kia họ đồng ý ủy quyền nhà cho bạn mục đích là để vay tiền thôi chứ k thật sự ủy quyền để bán cho bạn, vì khoản vay vẫn thấp hơn giá trị tài sản trên thực tế, không dễ gì họ ủy quyền như vậy để mất nhà (thực tế b sang tên là họ đã mất), b chỉ bỏ ra 350tr mà lấy đc nhà của họ rồi. Vậy là còn có thỏa thuận riêng gì nữa phải k?

Ko có gì nữa á bạn. tại nôg dân là vậy, với cũng qen biết nhau và sự uy tín của mình trong làm ăn vợ chồg họ hiểu nên họ mới dám á, và mình có nói ko thế chấp thì mình ko cho mượn đâu, nên họ tự nguyện đem nhà ra thế ạ. mà giờ họ ko mún trả nợ ạ.
Huy Vũ
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huy Vũ »

Trần Ngọc Trang đã viết: 13:16 - 13/1/2021
Huy Vũ đã viết: 13:08 - 13/1/2021Có vẻ bạn nói chưa rõ hết vấn đề, dù bên kia họ đồng ý ủy quyền nhà cho bạn mục đích là để vay tiền thôi chứ k thật sự ủy quyền để bán cho bạn, vì khoản vay vẫn thấp hơn giá trị tài sản trên thực tế, không dễ gì họ ủy quyền như vậy để mất nhà (thực tế b sang tên là họ đã mất), b chỉ bỏ ra 350tr mà lấy đc nhà của họ rồi. Vậy là còn có thỏa thuận riêng gì nữa phải k?

Ko có gì nữa á bạn. tại nôg dân là vậy, với cũng qen biết nhau và sự uy tín của mình trong làm ăn vợ chồg họ hiểu nên họ mới dám á, và mình có nói ko thế chấp thì mình ko cho mượn đâu, nên họ tự nguyện đem nhà ra thế ạ. mà giờ họ ko mún trả nợ ạ. 

Vậy giờ bạn nói rõ với họ vấn đề:
​​​​​​​1. Trả tiền + lãi thì b trả nhà.
2. Không trả thì theo thỏa thuận mà làm, mẹ bạn khởi kiện giao nhà thôi, giấy tờ hợp pháp tên mẹ bạn, k giao thì thi hành án họ cưỡng chế.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 4 khách