[Thảo luận] Hàng xóm đậu xe ô tô con trước cửa nhà

Luật dân sự là một nhánh pháp luật chuyên giải quyết những cuộc tranh chấp giữa các cá nhân và các tổ chức mà trong đó bên chịu thiệt hại có thể nhận được bồi thường.

Trường hợp này lỗi của ai?

Người đậu xe ô tô con
1
8%
Người dùng sơn viết lên xe
8
67%
Cả hai
3
25%

Tổng số bình chọn: 12

Lê Bảo Anh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 100 lần
Tiếp xúc:

[Thảo luận] Hàng xóm đậu xe ô tô con trước cửa nhà

Bài viết chưa xem by Lê Bảo Anh »

Hàng xóm đậu xe xe ô tô con trước cửa nhà người khác và bị người ta xịt sơn vào ô tô dòng chữ cảnh cáo "có thấy cửa nhà không?". Cho em hỏi: Trong trường hợp này thì lỗi của ai ạ?

​​​​​​​
Nguyễn Văn Thái
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 124 lần
Tiếp xúc:

Re: [Thảo luận] Hàng xóm đậu xe ô tô con trước cửa nhà

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Thái »

Lỗi của ai thì người đó chịu.
Người đậu xe nếu đậu chỗ có biển cấm đậu thì bị xử phạt theo luật giao thông.
Người xịt sơn vào xe ô tô của người khác khiến chủ xe phải sơn lại tốn kém từ 2.000.000 đồng trở lên, người xịt sơn vào xe ô tô trong trường hợp này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản theo quy định tại Điều 178 Bộ luật hình sự năm 2015.
Huyền Dương
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 52 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huyền Dương »

Xe đỗ ngoài đường ừ đúng không sao và chủ nhà cũng không có quyền gì nhưng quan trọng là cái ý thức thui!
Hình đại diện của thành viên
Admin
Quản trị viên
Đã cảm ơn: 176 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Admin »

Cho e hỏi với ạ kế nhà e có tiệm tạp hoá giữa nhà e và tiệm tạp hoá là biển cấm đậu xe vì đối diện là ngã ba (có chợ) mà xe tải giao đồ cứ đậu ở trc nhà e tức là qua đc khỏi biển báo v e nhắc nhỡ họ đc kh v ạ (do nhà em bán quần áo) mà 1 ngày đâu 5, 7 chiếc mà hầu như ngày nào cũng có chắn ngang cửa xe nhà lên xuống nói thì kêu khó khăn mà cứ nv miết.
Cao Thùy Dương
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 35 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Cao Thùy Dương »

Cái này là do ý thức của lái xe thôi còn theo luật thì nhà vẽ lên xe là sai!
minhanh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 18 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhanh »

Nếu ko cấm đậu thì cũng phải chừa lối đủ cho xe ô tô người ta đi ra. Chứ nhỡ nhà người ta có người cấp cứu khẩn, người ta điên tiết lại cho mồi lửa thì.... chịu.
Còn nếu mh là công an, mh cũng ko ưa gì loại đậu xe đấy cả. Nếu chiếc xe cháy đỗ chặn lối cửa ra vào của nhà người ta, thì mh cứ xếp hồ sơ đấy, kệ cụ nó.
Nói chung, vẫn biết là có ô tô khổ nhất vẫn là chỗ đỗ, nhưng đỗ đừng quá đáng chặn cửa nhà người ta mà ko để lại số điện thoại để họ gọi.
Huy Vũ
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huy Vũ »

Về lí thì lái xe k sai, người viết bậy mới sai. Còn về tình thì lái xe sai. K có luật nào cấm không cho đậu xe trước nhà cả.
La Bông
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 40 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by La Bông »

Huy Vũ đã viết: 22:08 - 1/1/2021Về lí thì lái xe k sai, người viết bậy mới sai. Còn về tình thì lái xe sai. K có luật nào cấm không cho đậu xe trước nhà cả.

Có nè bạn... Hồ Trung Điểm đ Khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:
Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
Dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông;
Bên cạnh đó, hành vi vi phạm trên sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;
Huy Vũ
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huy Vũ »

La Bông đã viết: 22:09 - 1/1/2021
Huy Vũ đã viết: 22:08 - 1/1/2021Về lí thì lái xe k sai, người viết bậy mới sai. Còn về tình thì lái xe sai. K có luật nào cấm không cho đậu xe trước nhà cả.

Có nè bạn... Hồ Trung Điểm đ Khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:
Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
Dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông;
Bên cạnh đó, hành vi vi phạm trên sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;  

Nếu lòng đường đó cho đỗ xe thì đâu có sai với trong quy định đâu. Ko có cấm đỗ xe thì sai chỗ nào vậy? Có sai thì sai ý thức thôi!
​​​​​​​Kể cả có sai thì người ta chịu trách nhiệm trước pl, chứ ai cho phá hoại tài sản người khác. Vậy mà nhiều người cũng ủng hộ đc mới lạ!
Lưu Nhật Tiến
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lưu Nhật Tiến »

Nếu họ dừng một tý rồi đi..thì không sao..còn nếu họ đỗ lại lâu là họ sai...nhưng bạn không muốn bị chặn lối vào nhà như thế..thì đề biển là cấm đỗ trước cửa nhà tôi....khi họ định đỗ lại họ sẽ thôi ngay..còn nếu bạn đi làm và nhà khóa cửa..thì bạn có biển thông báo viết sẵn là được đỗ xe từ mấy giờ đến mấy giờ....còn nhà bạn không kinh doanh gì..thì để cho khách vào nhà hàng xóm đỗ nhờ cũng được.....đây là tôi chia sẻ từ chính nhà ở của gia đình tôi nhé..vì nhà của gia đình tôi ở trung tâm phố làng nghề....và chúng tôi kinh doanh mặt hàng không có người cạnh tranh được...và cách viết bảng thông báo trước cửa là tôi học ở bên Đài loan.
Lê Hữu Sơn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Hữu Sơn »

Nếu họ dừng một tý rồi đi..thì không sao..còn nếu họ đỗ lại lâu là họ sai...nhưng bạn không muốn bị chặn lối vào nhà như thế..thì đề biển là cấm đỗ trước cửa nhà tôi....khi họ định đỗ lại họ sẽ thôi ngay..còn nếu bạn đi làm và nhà khóa cửa..thì bạn có biển thông báo viết sẵn là được đỗ xe từ mấy giờ đến mấy giờ....còn nhà bạn không kinh doanh gì..thì để cho khách vào nhà hàng xóm đỗ nhờ cũng được.....đây là tôi chia sẻ từ chính nhà ở của gia đình tôi nhé..vì nhà của gia đình tôi ở trung tâm phố làng nghề....và chúng tôi kinh doanh mặt hàng không có người cạnh tranh được...và cách viết bảng thông báo trước cửa là tôi học ở bên Đài loan.
Hải Anh
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hải Anh »

Nhìn xe này đỗ không phạm luật nào nhé chỉ có ông chủ nhà là vi phạm thôi sống ích kỷ, ghen ăn tức ở với người hơn mình chứ ông ấy mà có xe thì sẽ hiểu còn làm những việc vô lương tâm thì ảnh hưởng đến phúc, đức, tâm của ông đấy thôi.
Thủy Thu Phạm
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 6 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thủy Thu Phạm »

Lưu Nhật Tiến đã viết: 22:11 - 1/1/2021Nếu họ dừng một tý rồi đi..thì không sao..còn nếu họ đỗ lại lâu là họ sai...nhưng bạn không muốn bị chặn lối vào nhà như thế..thì đề biển là cấm đỗ trước cửa nhà tôi....khi họ định đỗ lại họ sẽ thôi ngay..còn nếu bạn đi làm và nhà khóa cửa..thì bạn có biển thông báo viết sẵn là được đỗ xe từ mấy giờ đến mấy giờ....còn nhà bạn không kinh doanh gì..thì để cho khách vào nhà hàng xóm đỗ nhờ cũng được.....đây là tôi chia sẻ từ chính nhà ở của gia đình tôi nhé..vì nhà của gia đình tôi ở trung tâm phố làng nghề....và chúng tôi kinh doanh mặt hàng không có người cạnh tranh được...và cách viết bảng thông báo trước cửa là tôi học ở bên Đài loan.

Lời của bạn thể hiện sự văn minh lịch sự. Còn hành động của người vẽ sơn là thiếu văn hoá, ích kỉ.. nếu họ kiện nó sẽ đền chết luôn. Nhường nhịn nhau 1 tí chả đi đâu mà thiệt.
Phạm Công Vương
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phạm Công Vương »

Nếu k có biển cấm đỗ xe thì chủ nhà sai hoàn toàn.đơn giản vì vỉa hè và lòng đường là của nhà nước chứ k riêng bố con thằng nào
ngocbino210
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by ngocbino210 »

Thông tin cho mấy ac hay câu like là theo camera nhà dân thì chiếc xe này đậu ngang ngay trước của nhà dân chứ k phải đậu dưới lề đường như vậy mà bị xịt sơn .sao khi phát hiện bị xịt sơn chủ xe cho xe xg lòng lề đường và chụp tấm hình này để câu like.
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 97 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Tôi nói bài này 1 lần rồi, việc đậu xe trước nhà nếu ko có biển cấm họ có đỗ tới sáng củng chả sai luật đâu.MN nhớ vụ bà già ngoài hà nội chặt bể xe mec ko cũng chắn ngang nhà bả. khởi tố và dính án luôn nhé, chủ xe ko chấp nhận đền bù.8 tháng tù đấy, thêm cái tiền án vào người.bớt ngu lại dùm cái đi.
ducnguyendn86
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by ducnguyendn86 »

Ý thức thì đúng là ko chuẩn khi đậu trước nhà ,nhưng ng ta đâu sai , đường là đường nhà nước nhưng sao nhiều a c lại có suy nghĩ lạ ,trường hợp này rõ ràng tội cố ý phá hoại tài sản ng khác .... một phút ngông làm hại chính thân m .
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hương Đoàn »

Nếu có đậu thì ghi lấy tờ giấy xin đậu nhờ. Để cả hai đều vui vẻ.
Còn theo luật thì nếu k có biển cấm đỗ xe. Thì oto k sai, sơn xe coi bị phạt hình sự chết.
minhlvt123
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhlvt123 »

Phải nói là điên nắm có hôm nhà mình 2 con ô tô đậu 2 cổng ko thể mở cổng để đi ra đc. Thế là chiều hôm đó phải nghỉ làm vì ko dắt xe ra để đi đc. Nhiều người đậu xe ý thức tồi vô cùng
huyensam
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by huyensam »

Ai cũng có lỗi, 1 người lỗi đỗ xe sai quy định (nếu có biển cấm đỗ/ dừng), và 1 người là tội phá hoại tài sản người khác, nếu chủ xe mang ra hãng giám định chi phí trên 2tr thiệt hại thì người sơn xe sẽ bị khép vào tội xử lý hình sự nếu chủ xe có cam, và đâm đơn kiện lên công an địa phương, công an quận.
Bạn mình có 1 vụ như thế này bị sơn xe và thằng sơn xe mất 20tr hoặc ngồi tù 2 năm nhé :))
Công an cũng tính giản hoà gỡ cho thăng sơn xe nhưng chủ xe nó cú nó kéo cả luật sư vào đâm đơn lên viện kiểm sát thì bố ông công an cũng không cứu được, mang ra toà xử luôn.
Nên là làm gì thì làm phải lường được hệ quả phải chịu chứ không phải sướng lúc đó là xong :))
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 7 khách