Tại sao nhà nước phải đảm bảo chức năng thống trị?

Tổng hợp tài liệu ôn tập môn lý luận nhà nước và pháp luật: đề cương, đề thi, câu hỏi ôn tập, trắc nghiệm lý luận nhà nước và pháp luật,…
Đăng trả lời
Lê Hữu Sơn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Tại sao nhà nước phải đảm bảo chức năng thống trị?

Bài viết chưa xem by Lê Hữu Sơn »

Anh chị ơi cho em hỏi là tại sao nhà nước phải đảm bảo chức năng thống trị ạ? Và để đảm bảo chức năng thống trị nhà nước có nên can thiệp vào tất cả các lĩnh vực đời sống xã hội không?
Em cám ơn ạ!
Hình đại diện của thành viên
Admin
Quản trị viên
Đã cảm ơn: 167 lần
Tiếp xúc:

Re: Tại sao nhà nước phải đảm bảo chức năng thống trị?

Bài viết chưa xem by Admin »

Trong xã hội có giai cấp và đấu tranh giai cấp thì giai cấp nắm tư liệu sản xuất muốn giữ lợi ích kinh tế cho mình thì phải thành lập ra một tổ chức gọi là Nhà nước. Nhà nước ra đời mục đích là để làm công cụ thống trị xã hội của một giai cấp, để giai cấp đó duy trì lợi ích về kinh tế của mình. Do vậy thống trị là chức năng cơ bản của nhà nước, được giai cấp cầm quyền "giao phó" khi thành lập ra nhà nước.
Còn để đảm bảo chức năng thống trị thì nhà nước không nên và không cần phải can thiệp vào mọi lĩnh vực của đời sống xã hội. Nhà nước chỉ cần điều chỉnh những lĩnh vực quan trọng cơ bản và ảnh hưởng đến địa vị thống trị của giai cấp cầm quyền thôi.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 1 khách