Hỏi về việc xử lý kỷ luật sa thải người lao động do nghĩ quá số ngày quy định?

Luật lao động là môn học nghiên cứu các vấn đề lí luận và thực tiễn xây dựng, ban hành, thực thi các định chế về quan hệ lao động và các vấn đề thuộc lĩnh vực lao động xã hội.
Đăng trả lời
Thủy Thu Phạm
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 6 lần
Tiếp xúc:

Hỏi về việc xử lý kỷ luật sa thải người lao động do nghĩ quá số ngày quy định?

Bài viết chưa xem by Thủy Thu Phạm »

Khi xử lý kỷ luật sa thải người lao động do người này nghĩ quá 5 ngày làm việc trong 1 tháng. Đến khi mời người này lên họp thì bên em không cho vào làm vì lí do nghĩ quá số ngày có biên bản ghi nhận ý kiến của 2 bên rồi hẹn người lao động ngày giờ lên xử lý kỷ luật (có thư mời) là đúng quy trình ko ạ. Hay phải ra quyết định tạm đình chỉ công tác chờ xử lý kỷ luật. bên e không cho người đó làm việc mặc dù có căn cứ sa thải như vậy đúng ko?những ngày người đó ko làm việc phải tính như thế nào ạ?
Em cám ơn!
Nguyễn Văn Thái
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 124 lần
Tiếp xúc:

Re: Hỏi về việc xử lý kỷ luật sa thải người lao động do nghĩ quá số ngày quy định?

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Thái »

Trường hợp của bạn sai thải theo khoản 3 điều 126 BLLD 2012. Quy trình áp dụng k1 điều 123 BLLD nhé, phải có sự tham gia của người lạo động và tổ chức đại diện tập thể cơ sở.
Mình cũng không hiểu sao bên cty bạn lại không cho NLD vào trong khi có cơ sở NLĐ vi phạm lỗi để sai thải.
Công ty bạn có thể ra quy định tạm đình chỉ theo điều 129, tạm đình chỉ không quá 15 ngày, trường hợp đb không quá 90 ngày..
Thủy Thu Phạm
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 6 lần
Tiếp xúc:

Re: Hỏi về việc xử lý kỷ luật sa thải người lao động do nghĩ quá số ngày quy định?

Bài viết chưa xem by Thủy Thu Phạm »

Bây giờ làm đình chỉ luôn sao bạn. Tại bên mình chỉ nói miệng ko ra qđ gì cả và người đó tự không đi làm.
Nguyễn Văn Thái
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 124 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Thái »

Theo bạn nói thì người này lương cao, thì bạn phải có qđ tạm đình chỉ ghi rõ lý do và sa thải đúng quy trình. Chứ mình làm không đúng quy trình sau này NLĐ họ khởi kiện đòi bồi thường thì thiệt hại cho công ty bạn (Bạn đọc trường hợp Giám đốc trung tâm mua sắm Nguyễn Kim tại Bình Dương bị sai thải nhưng không đúng quy trình bồi thường 1.3 tỷ đó)
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 5 khách