Sinh viên năm 4 ngành luật nên làm công việc gì?

Nơi dân luật chia sẻ những buồn, vui giấu kín, ko biết ngỏ cùng ai...
Đăng trả lời
Vân Phạm
Thành viên
Tiếp xúc:

Sinh viên năm 4 ngành luật nên làm công việc gì?

Bài viết chưa xem by Vân Phạm »

​​​​​​​Em hiện đang là sinh viên năm 4 ngành Luật. Cũng giống như tâm trạng của các bạn, em thấy bản thân chưa định hướng được mục tiêu của bản thân. Em vừa rồi may mân được nhận 2 offer:
- Xử lý nợ (tập trung vào gọi điện nhắc nợ) của ngân hàng
- Thực tập sinh nhân sự của doanh nghiệp
Cả 2 hướng này em thấy đều ko đúng với chuyên ngành của em. Em cần lời khuyên của các anh chị đi trước, em nên chọn offer nào? Hay em lại tiếp tục rải CV vào các công ty luật nữa ạ. Em cảm ơn anh chị.

Từ khóa:
minhlvt123
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Re: Sinh viên năm 4 ngành luật nên làm công việc gì?

Bài viết chưa xem by minhlvt123 »

Quan trọng em thích làm việc gì? Làm LS thì lâu kiếm được tiền . Làm Nhà nước lương thấp hiện tại áp lực cao. 2 công việc em nói như trên thì làm lĩnh vực nhân sự hay hơn đòi nợ. Kinh qua nhiều việc trong ngành Luật chị thấy làm nhân sự nhàn, it trách nhiệm hơn các ngành khác, có ngoại ngữ phấn đấu làm GĐ nhân sự là rất ổn.
reallwu
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by reallwu »

Nếu đã năm 4 mà em vẫn chưa xác định mình theo gì thì chị dù là LS nhưng chị cũng xin khuyên em là nếu có ý định theo LS em nên cân nhắc kỹ vì theo quan điểm của chị thì Ls đòi hỏi rất nhiều về phần mạnh mẽ quyết đoán ,nên chị nghĩ nó có thể chưa phù hợp với em ở hiện tại vì khi em chưa có sự chuẩn bị từ trước thì em theo em sẽ dễ “sock” “bội thực” dẫn đến dễ bất mãn bởi những mặt trái của nghề.
Khi đó em lại phải chuyển hướng thì khá là phí mất thời gian .
Còn đối với 2 offer của em chị trước đây khi còn đang học Luật học chị đã từng là Chuyên Viên Pháp Chế Xử Lý Nợ thế chấp cho Bank.
Và chị cũng đã từng là Cố vấn doanh nghiệp . Cụ thể là chị cũng quản lý nhân sự và xây dựng các quy định nội bộ ,chế độ thưởng phạt và xem xét các loại hợp đồng hợp tác kinh doanh…,
Nên chị thấy đối với 2 ngành này ngành nào cũng sẽ điều tạo cho em những kiến thức và kỹ năng .
Nhưng riêng về Phone Collection (xử lý nợ qua điện thoại ) theo chị em nên tránh vì hiện tại chính sách quy định mới về Luật trong việc gọi đt thu hồi nợ đang “không được điểm cho lắm”.
Thế nên riêng chị thì chị cho 2 điểm kỹ năng và kiến thức cũng như kinh nghiệm trong lĩnh vực này và 1+ về thu nhập.
Còn linh vực nhân sự chị cho 6điểm cả kiến thức kinh nghiệm và có thể xây dựng thêm quan hệ cho những thuận lợi về sau nếu cần ..,(tuỳ vào quảng giao)
Còn khuyên em nên chọn làm gì thì chị không thể khuyên . Nhưng hy vọng em chọn đúng công việc mà có nền tảng cho định hướng của em về sau. Như thế sẽ có lợi thế hơn cho em sau này.
Hoặc em có thể chọn 1 trong 2 trên và xây dựng cho mình kế hoạch thăng tiến và phát triển bản thân ..,nếu sau thời gian làm việc cảm thấy bản thân yêu thích và phù hợp với công việc và môi trường ,con người…, chế độ phù hợp ,fair play …,.
Sau cùng chúc Em đường dài không mỏi ,chân cứng đá mềm ​​​​​​​
quinn
Thành viên
Đã cảm ơn: 13 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by quinn »

Một xin vô cty luật làm, hai xin vô pháp chế công ty làm, ba làm công ty dịch vụ, bốn làm này làm nọ, năm làm mình làm mẩy 😃 làm gì cũng được hết trơn =)))
highlandboiz010
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by highlandboiz010 »

Tốt nghiệp ĐH Luật xong thì có các hướng để đi tiếp như sau:
1- Nếu muốn làm Ls, Toà Án, Vks thì nộp hs vào Học viện tư pháp học lấy chứng chỉ chung trong 1,5 năm. Sau khi tốt nghiệp HVTP thì tuỳ theo hướng chọn mà xin vào tập sự tại Toà án, Công ty Luật - Vpls hay Vks
- Có thể học khoá đào tạo Công chứng viên nếu thích làm công chứng
2- Có thể thi tuyển công chức nếu muốn và thấy phù hợp
3- Làm pháp chế DN
4- Làm ở phòng tư pháp tại địa phương
5- Nhiều DN cần vừa pháp chế vừa quản lý nhân sự. Mảng này cũng khá dc.
Song song đó có điều kiện và mong muốn thì nên học tiếp cao học luật.
Nếu có vốn ngoại ngữ tốt nữa thì ko thiếu cơ hội để thăng tiến và phát triển bản thân.
Vài gợi ý cho em tham khảo!
wanna68
Thành viên
Đã cảm ơn: 20 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by wanna68 »

Luật sư làm mảng nhân sự có thế mạnh là vừa biết về pháp luật lao động, vừa có thể quản lý nhân sự. Chuyên về mảng này cũng có nhiều cơ hội.
Suong
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Suong »

Em ơi ra làm công ty nước ngoài, đi đây đi đó, giờ giấc tự do thoải mái, thu nhập theo công sức lao động với anh. Thôi khách gọi rồi anh phải đi đây.
minhtrann2511
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhtrann2511 »

Em nên tiếp tục xin ứng tuyển ở công ty/ văn phòng luật để tìm được công việc phù hợp nếu theo ngành luật em nhé. Ngoài ra em có thể mang CV đến xin thực tập tại cơ quan nhà nước như Tòa án, VKS, Thi hành án, UBND... nếu tích môi trường công. Em vẫn còn trẻ nên hãy cứ lao vào nhé.
Trần Phú
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Trần Phú »

Theo ngành luật thì 4 năm ở trường đại học mới là cái móng thôi em. Giờ em muốn theo nghề thì em cần học thêm để bồi dưỡng năng lực và làm việc ở công ty luật để thêm kinh nghiệm. Nếu em học thêm luật sư thì sau này ngành nào em cũng theo được. Một lưu ý nhỏ là: làm pháp chế giờ cũng cần phải là Luật sư thì mới có nhiều cơ hội em nhé.
ngothinga2111
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by ngothinga2111 »

Em có thể apply tts pháp chế doanh nghiệp, nếu muốn nhẹ đầu hơn chút thì có thể theo nhân sự, nhưng em phải học thêm để nâng cao nghiệp vụ, ví dụ như học C&B hoặc nhân sự tổng hợp. Vì nếu chỉ dừng ở nhân sự thì về lâu dài thu nhập không cao.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Semrush [Bot] và 13 khách