Nộp đơn tố giác sau 4 tháng thì có lệnh đình chỉ điều tra?

Luật tố tụng hình sự là môn khoa học pháp lí cung cấp những kiến thức lí luận và thực tiễn về TTHS và khả năng áp dụng trong thực tế.
Đăng trả lời
Vu Hai Tran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 8 lần
Tiếp xúc:

Nộp đơn tố giác sau 4 tháng thì có lệnh đình chỉ điều tra?

Bài viết chưa xem by Vu Hai Tran »

Mọi ng tư vấn giúp mình, nhà mình bị lừa số tiền 500tr, mình có thuê 1 bên văn phòng luật sư viết đơn và bảo vệ quyền lợi của mình. Khi gửi đơn lên Quận đc tiếp nhận điều tra đến nay là gần 4 tháng, thì bên luật sư báo với gđ mình là phía công an có lệnh đình chỉ điều tra, bjo phải làm 1 cái đơn gửi tiếp lên quận, lên cấp trên của bộ phận điều tra. Và đợi trên quận tiếp nhận, và có phản hồi về gđ mình về việc tạm đình chỉ. Mặc dù trong lúc điều tra, công an quận gọi gđ mình lên lấy lời khai,nói à ơi... và đến nhữg nơi có liên quan để điều tra,đầy đủ hết giấy tờ rồi. Nhưg vẫn ra lệnh đình chỉ,vì bên thằng lừa đảo kia nó cho tiền. Vậy thì việc gửi đơn lần 2 này bjo nhà mình mới nhận đc phản hồi, và phía luật sư mình thuê cũng ko tư vấn j chỉ nói chờ. Mọi người giúp mình với, xem luật sư làm nt có đúng ko? Và làm cách nào để mình có thể kiện đc thằg lừa đảo kia ra toà?
P/s : trong khi làm giấy tờ nhận tiền nhà mình có bên t3 làm chứng là bên thừa phát lại.

Từ khóa:
Cao Thùy Dương
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 35 lần
Tiếp xúc:

Re: Nộp đơn tố cáo sau 4 tháng thì có lệnh đình chỉ điều tra?

Bài viết chưa xem by Cao Thùy Dương »

Phải có văn bản trả lời đơn tố giác tội phạm. Cơ quan điều tra cấp quận sẽ trả lời đơn tố giác tội phạm của bạn có hay không có dấu hiệu tội phạm trong vòng 15 ngày. Và sẽ hướng dẫn bạn là khởi kiện theo dân sự nếu không có dấu hiệu hình sự. Đối với tố giác tội phạm là hình sự nói riêng và quy trình tố tụng dân sự và hình sự nói chung, các cơ quan tố tụng phải trả lời bằng văn bản.
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Re: Nộp đơn tố giác sau 4 tháng thì có lệnh đình chỉ điều tra?

Bài viết chưa xem by Hương Đoàn »

Bạn làm đơn khiếu nại về việc tạm đình chỉ của ca quận để tìm hiểu lý do tạm đình chỉ. Nếu k đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì bạn khởi kiện dân sự tại tòa án huyện để yêu cầu bên kia trả tiền cho bạn.
La Bông
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 40 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by La Bông »

Nếu có căn cứ bên kia đưa tiền cho CA như bạn nói thì dùng chứng cứ đó khiếu nại lên trên luôn!
minhanh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 18 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhanh »

Cqđt phải có văn bản trả lời lý do vì sao tạm đình chỉ điều tra ? Khi có văn bản trả lời ấy gđ em căn cứ vào đấy để có phương án tiếp theo là gửi đơn lên cấp cao hơn. Việc bảo công an nhận tiền nếu có chứng cứ cụ thể thì viết trong đơn. Còn không chỉ nên viết cqđt có mục đích gì hay không thôi.
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Trời! Thứ 1, không thể nói bên kia lừa đảo khi chưa có kết luận. Thứ 2, bạn phải nói rõ là công an đình chỉ hay tạm đình chỉ. Đình chỉ cái gì? Vụ án hay giải quyết tin báo tố giác về tội phạm? Thứ 3, Về thời gian, 4 tháng chưa phải lâu đâu bạn nhé! Thứ 4, công an lấy lời khai càng kỹ càng tốt. Thứ 5, luật sư không thể thúc giục được vì quy định thời hạn trong luật. Thứ 5, b có bằng chứng bên kia đưa tiền công an k? B yên tâm đi, luật sư của b sẽ giúp b, b nên chờ.
Vu Hai Tran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 8 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Vu Hai Tran »

Hương Đoàn đã viết: 20:46 - 9/1/2021 Trời! Thứ 1, không thể nói bên kia lừa đảo khi chưa có kết luận. Thứ 2, bạn phải nói rõ là công an đình chỉ hay tạm đình chỉ. Đình chỉ cái gì? Vụ án hay giải quyết tin báo tố giác về tội phạm? Thứ 3, Về thời gian, 4 tháng chưa phải lâu đâu bạn nhé! Thứ 4, công an lấy lời khai càng kỹ càng tốt. Thứ 5, luật sư không thể thúc giục được vì quy định thời hạn trong luật. Thứ 5, b có bằng chứng bên kia đưa tiền công an k? B yên tâm đi, luật sư của b sẽ giúp b, b nên chờ.

Tạm đình chỉ là họ giữ hồ sơ rồi điều tra tiếp hay sao ban? Thường là lí do gì để họ tạm đình chỉ ạ?
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Chắc trả về dân sự rồi. Ra toà nộp thôi.
Huy Vũ
Thành viên gắn bó
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huy Vũ »

Phải trả lời bằng văn bản về tạm đình chỉ, bạn khiếu nại lên cấp trên của người kí văn bản đấy, Ko phải dân sự mới trả lời là tạm đình chỉ.
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 1 khách