Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do thú dữ gây ra?

Luật dân sự là một nhánh pháp luật chuyên giải quyết những cuộc tranh chấp giữa các cá nhân và các tổ chức mà trong đó bên chịu thiệt hại có thể nhận được bồi thường.
Đăng trả lời
La Bông
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 40 lần
Tiếp xúc:

Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do thú dữ gây ra?

Bài viết chưa xem by La Bông »

Nhờ anh chị giúp em!
Bé nhà em bị khỉ cắn.
Thứ 7 ngày 2/1/2021 em đưa 2 con em đi bệnh viện khám. Bệnh viện nằm trong khu đô thị đang quy hoạch. Người chủ thầu đặt 1 chuồng khỉ ở bên đường trong khu đô thị. Khi khám bệnh cho con trên đường về e có dừng xe cách chuồng khỉ ~ 2met cho con xem. Em và thằng bé em vẫn ngồi trên xe chưa kịp chống chân chống xe, thằng bé anh mới xuống xe đứng cách chuồng hơn 1 mét thì bị con khỉ vươn tay ra túm áo thằng nhỏ lôi vào cắn. Con em bị nát và mất 1 đốt ngón tay trỏ tay bên phải (em xin up ảnh ở cmt ạ). Sáng chủ nhật ngày 3/1 em tới công an phường trình báo và nhờ hỗ trợ yêu cầu bên chủ con khỉ không di chuyển con khỉ đi nơi khác trong 10 ngày để theo dõi dại. Bên công an phường có yêu cầu bên chủ con khỉ đền bù thương tật và hỗ trợ viện phí. Bên chủ con khỉ có ý định đưa cho e đủ số tiền ứng với 5 mũi tiêm vacxin phòng dại nhưng em chưa nhận. Công an phường để tự 2 bên thoả thuận đền bù. Em gặp bên chủ con khỉ 1 lần lúc ở công an phường tới hôm nay họ chưa gọi hỏi thăm bé 1 lần nào, em có gọi điện hỏi ý bên đó muốn giải quyết như nào thì họ không nghe máy.
. Họ chưa đăng ký nuôi nhốt động vật hoang dã ( tự họ nhận với công an phường)
. Nuôi nhốt nơi công cộng
. Chuồng nuôi không đủ an toàn (1 mặt chuồng có lưới b40 còn các mặt còn lại là thanh chắn song rất thưa)
. Không có biển cảnh báo thú dữ.
Vậy anh chị cho em hỏi em nên làm thế nào?
Nếu em được họ đền bù thì có thể đc đền mức bao nhiêu ạ.
Em xin cảm ơn!
Đêm khuya rồi nhưng em sót con sót ruột mong anh chị thông cảm ạ.

Từ khóa:
Lê Bảo Anh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 100 lần
Tiếp xúc:

Re: Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do thú dữ gây ra?

Bài viết chưa xem by Lê Bảo Anh »

Miệng thì "em sót con sót ruột", đầu thì chỉ "anh chị ơi làm thế nào để được đền bù nhiều tiền hơn".
Bạn cũng hơi tham rồi đấy.
Con bạn cũng lỗi do bạn, chỉ chăm chăm liệt kê bắt lỗi người ta. Họ hỗ trợ tiền tiêm là ổn rồi, còn muốn đòi nữa à!
Lê Hữu Sơn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Hữu Sơn »

Thấy có gì đấy sai sai tay con khỉ vươn dài hơn một mét thì chẳng hóa là tôn ngộ không... còn nếu chắn song chuồng rộng đến mức con bạn chui đầu vào vừa thì chắc chắn con khỉ đó đã sổng chuồng lâu rồi.
minhanh
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 18 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by minhanh »

Như người ngoài cuộc thì e thấy cả 2 đều sai nhé, hồi trc nhà hàng xóm nhà e có nuôi khỉ nên e cũng biết, chắc trêu thì nó mới vậy, và có con nó dữ ghét người còn con nó hiền lành như bé nhà e còn dắt khỉ đi chơi được,... Điều đó là ngoài ý muốn thôi đừng có suy nghĩ tiêu cực bởi chủ họ cũng bảo chịu 5 mũi vacxin, chúc bé nhanh khỏe!
ngatran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 47 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by ngatran »

Sót con nhưng vẫn k quên đòi tiền. Đen cho nhà bác có con khỉ đó. Đang yên đang lành có con mụ điên mang con đến cho cắn rồi quay ra ăn vạ.
Nguyễn Văn Sơn
Luật sư
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Sơn »

Công nhận có nhiều bạn hay thật sự, người chủ kia nuôi động vật hoang dã mà không có biển báo và không rào chắn an toàn là sai rồi, nghĩ làm sao các bạn vào chỉ trích người mẹ như vậy nhỉ? Ví dụ con các bạn bị như vậy chắc các bạn im lặng quá 😏😏 các bạn có thấy ngón tay của bé ấy bị như nào không vậy? Đâu phải chỉ là vết cắn nhỏ xíu mà là nát cả ngón tay đó. Nuôi động vật hoang dã và hung dữ thì chủ nuôi phải có trách nhiệm rào lưới cẩn thận.
Cao Thùy Dương
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 35 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Cao Thùy Dương »

Điều 601 BLDS năm 2015 quy định: “Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định". Theo tinh thần điều luật này, khỉ nuôi cũng được coi là nguồn nguy hiểm cao độ. Và cũng theo Điều 601 này, Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải BTTH do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra. Trong vụ việc về bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:
- Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
- Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết.
Trong trường hợp này, phía chị cũng có 1 phần lỗi nhưng rõ ràng không thể toàn bộ trách nhiệm cho chị bởi chính người chủ nuôi nhốt động vật hoang dã cũng không có biện pháp bảo vệ an toàn phù hợp. Do đó c vẫn có quyền khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại. Theo Điều 590 BLDS 2015, thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm gồm chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe, chi phí hợp lý và thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc. Tuy nhiên vì vụ việc có lỗi từ 2 phía nên e vẫn đề xuất giải quyết bằng con đường đàm phán, hòa giải.
Vu Hai Tran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 8 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Vu Hai Tran »

Chào bạn, trường hợp này chủ nuôi chưa làm đúng quy định về nuôi nhốt động vật thông thường (ko đăng ký nuôi nhốt với cơ quan kiểm lâm, cơ sở chăn nuôi ko đủ điều kiện, không kê khai hoạt động chăn nuôi, không có biện pháp bảo đảm an toàn cho con người), ngoài ra, con khỉ trong điều kiện nuôi nhốt không an toàn đã gây tổn hại sức khỏe cho con bạn nên chủ nuôi sẽ phải bồi thường thiệt hại về chi phí khám chữa bệnh và chi phí hồi phục, chưa kể nếu tỷ lệ thương tích cao thì chủ nuôi còn chịu trách nhiệm hình sự. B căn cứ những quy định trên để làm việc với bên chủ nuôi về đề nghị bồi thường, nếu họ không chịu hợp tác b thu thập đầy đủ bằng chứng để khởi kiện.
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 28 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phan Tiến Dũng »

Trong trường hợp này, phía người mẹ cũng có 1 phần lỗi nhưng rõ ràng không thể toàn bộ trách nhiệm cho người mẹ bởi người chủ động vật hoang dã cũng không có biện pháp bảo vệ an toàn phù hợp. Do đó người mẹ vẫn có quyền khởi kiện, yêu cầu bồi thường thiệt hại. Theo Điều 590 Bộ Luật Dân sự 2015 thì thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm gồm chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe, chi phí hợp lý và thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc. Tuy nhiên vụ việc có lỗi từ 2 phía nên mình vẫn đề xuất giải quyết bằng con đường đàm phán hòa giải.
Huy Vũ
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huy Vũ »

Chẳng hiểu mọi người thế nào, trách người mẹ không trông con cẩn thận! Tôi nói thật, tôi gần 40 tuổi đầu rồi đi đường thấy chuồng khỉ tôi cũng lại xem chứ huống chi trẻ con!
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hương Đoàn »

Trần Linh Chi đã viết: 20:23 - 9/1/2021 Điều 601 BLDS năm 2015 quy định: “Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định". Theo tinh thần điều luật này, khỉ nuôi cũng được coi là nguồn nguy hiểm cao độ. Và cũng theo Điều 601 này, Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải BTTH do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra. Trong vụ việc về bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ các trường hợp sau đây:
- Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
- Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết.
Trong trường hợp này, phía chị cũng có 1 phần lỗi nhưng rõ ràng không thể toàn bộ trách nhiệm cho chị bởi chính người chủ nuôi nhốt động vật hoang dã cũng không có biện pháp bảo vệ an toàn phù hợp. Do đó c vẫn có quyền khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại. Theo Điều 590 BLDS 2015, thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm gồm chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe, chi phí hợp lý và thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc. Tuy nhiên vì vụ việc có lỗi từ 2 phía nên e vẫn đề xuất giải quyết bằng con đường đàm phán, hòa giải.

Lướt mãi mới có cmt mang tính pháp lý như này, còn lại toàn cmt đổ hết lỗi cho người mẹ!
Admin
Quản trị viên
Đã cảm ơn: 181 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Admin »

Nguyễn Văn Sơn đã viết: 20:23 - 9/1/2021 Công nhận có nhiều bạn hay thật sự, người chủ kia nuôi động vật hoang dã mà không có biển báo và không rào chắn an toàn là sai rồi, nghĩ làm sao các bạn vào chỉ trích người mẹ như vậy nhỉ? Ví dụ con các bạn bị như vậy chắc các bạn im lặng quá 😏😏 các bạn có thấy ngón tay của bé ấy bị như nào không vậy? Đâu phải chỉ là vết cắn nhỏ xíu mà là nát cả ngón tay đó. Nuôi động vật hoang dã và hung dữ thì chủ nuôi phải có trách nhiệm rào lưới cẩn thận.

Thật đấy b à. chính vì có những con ng ấu trĩ bảo thủ nên chủ nuôi mới vênh mặt k cho mình là sai. Nhiều khi mình k lường trc đc hậu quả như vậy trẻ con nó hiếu động đòi xem là bt thôi. Đứa nào đi qua có khi chả dừng lại vào sờ đầu hay xem chứ. Toàn hùa theo những cái thói xấu!
Thủy Thu Phạm
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 6 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thủy Thu Phạm »

Đoàn Hải Yến nói chung m thấy chủ nuôi động vật nhiều ng ý thức kém lắm kiểu mang chó ra chạy bộ xong ko đeo rọ mõ. ko cắn ng thì cũng làm ảnh hưởng người khác... toàn ý thức kém tình yêu động vật mà <vẫn thịt như thường>
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 7 khách