Con trai được hưởng bao nhiêu di sản thừa kế của bố?

Chuyên mục hỏi đáp pháp luật, tư vấn pháp luật. Nếu bạn có vướng mắc hãy đăng tải tại đây để cộng đồng dân luật giải đáp, tư vấn dùm.
TRẢ LỜI
La Bông
Bài viết: 9
Tham gia: 09:40 - 27/4/2018
Đã cảm ơn: 6 lần
Được cảm ơn: 13 lần

Con trai được hưởng bao nhiêu di sản thừa kế của bố?

Bài viết chưa xem bởi La Bông » 02:07 - 18/2/2019

Cho em hỏi là: Nếu bố em viết di chúc thừa kế cho em trai em thì nó được hưởng hết hay em cũng có 1 phần nhỏ di sản thừa kế ạ?

Huy Vũ
Bài viết: 11
Tham gia: 10:39 - 27/4/2018
Đã cảm ơn: 8 lần
Được cảm ơn: 7 lần

Re: Con trai được hưởng bao nhiêu di sản thừa kế của bố?

Bài viết chưa xem bởi Huy Vũ » 02:12 - 18/2/2019

Nếu di chúc đúng pháp luật, bạn trên 18 tuổi và ko mất khả năng lại động thì em bạn sẽ được hưởng hết theo đi chúc. Tuy nhiên phải xem lại tài sản lúc mẹ bạn còn sống là tài sản chung hay riêng, nếu nó là tài sản chung thì khi mẹ bạn mất mẹ bạn sẽ để lại di sản là 1/2 trong khối tài sản chung đấy và bạn vẫn dk hưởng 1 phần tài sản từ phần di sản của mẹ.

Thủy Thu Phạm
Bài viết: 12
Tham gia: 10:43 - 27/4/2018
Đã cảm ơn: 8 lần
Được cảm ơn: 16 lần

Re: Con trai được hưởng bao nhiêu di sản thừa kế của bố?

Bài viết chưa xem bởi Thủy Thu Phạm » 02:13 - 18/2/2019

Mình nhớ có 2 TH người TK đc hưởng TK không phụ thuộc vào nội dung của di chúc:
1.Con chưa thành niên
2. Con đã thành niên nhưng mất khả năng lao động.

ngatran
Bài viết: 3
Tham gia: 03:16 - 23/5/2018
Đã cảm ơn: 4 lần
Được cảm ơn: 2 lần

Re: Con trai được hưởng bao nhiêu di sản thừa kế của bố?

Bài viết chưa xem bởi ngatran » 02:16 - 18/2/2019

Em bạn được hưởng tất cả nhé! Nếu bố b k viết di chúc thì tsan sẽ đc chia theo pl và b sẽ đc hưởng 1 phần
Nhưng bố b đã viết di chúc r thì thực hiện theo di chúc thôi trừ tường hợp b là ng chưa thành niên hoặc có khó khăn trong nhận thức hoặc hành vi!

Hương Đoàn
Bài viết: 7
Tham gia: 09:55 - 27/4/2018
Đã cảm ơn: 5 lần
Được cảm ơn: 3 lần

Re: Con trai được hưởng bao nhiêu di sản thừa kế của bố?

Bài viết chưa xem bởi Hương Đoàn » 02:17 - 18/2/2019

Phải coi vk bố con sống kg? Nếu con song thi tai san do la chung hay riêng và và nếu vk chết thi tai sản đa chia chưa.nếu chia rồi thi tai san do thuộc về e trai khi bo bạn lam di chúc nếu chưa chia con trong thoi hạn thi de e bạn se chi dc hương phần bố bạn thoi. Va bo ban lập di chuc nhu the nao? Du dk hanh vi kg.con phai tuy theo sự việc cụ the the nao chu moi hoi chua biết ro gi ma tra loi the la chết

minhanh
Bài viết: 12
Tham gia: 22:45 - 21/4/2018
Đã cảm ơn: 9 lần
Được cảm ơn: 12 lần

Re: Con trai được hưởng bao nhiêu di sản thừa kế của bố?

Bài viết chưa xem bởi minhanh » 02:18 - 18/2/2019

Điều 644 BLDS 2015 quy định: “Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động”.

TRẢ LỜI