Giả mạo fb người khác rồi tự đăng bài chửi bới nhục mạ mình

Chuyên mục hỏi đáp pháp luật, tư vấn pháp luật. Nếu bạn có vướng mắc hãy đăng tải tại đây để cộng đồng dân luật giải đáp, tư vấn dùm.
Mỹ Liên
Thành viên
Tiếp xúc:

Giả mạo fb người khác rồi tự đăng bài chửi bới nhục mạ mình

Bài viết chưa xem by Mỹ Liên »

Tôi là giáo viên. Phải đặt đạo đức nhà giáo làm đầu. Tôi không được đăng fb chửi lăng mạ người khác. (Đơn hoàn toàn là vu khống và bịa đặt). Mà người ta tự lập ra fb ảo (lấy ảnh tôi, tên của tôi) rồi đăng bài tự chửi bới tự nhục mạ họ. Rồi chụp lại gửi vào nơi tôi công tác, phòng GD, Sở GD, Bộ GD. Tố cáo tôi lăng mạ sỉ nhục họ. Khiến cho các GV cùng trường ít nhiều bị ảnh hưởng bởi đơn từ tố cáo... Giờ tôi muốn kiện họ thì gửi đơn vào đâu ạ? Làm thế nào để họ phải "trả giá" cho sự ngỗ ngược này ạ? (Nguyên nhân: tôi giữ bằng chứng loạn luân của họ. Họ là a rể ruột, quan hệ bất chính với e dâu ruột tôi. Khi e trai tôi phát hiện. Họ truy giết e trai tôi. Buộc e trai nhờ tôi giữ. (Đề phòng e trai tôi bị giết kg rõ nguyên nhân. Thì tôi mang nộp CA). Sau đó hình ảnh đó bị lộ ra ngoài. A rể đem lòng thù hận. Đã tìm mọi cách để hại tôi.).
Vấn đề thứ 2 tôi muốn hỏi: Vụ án hiếp dâm xảy ra bao lâu thì hết thời gian khởi kiện? (Bởi ngày đó khi bị a rể cưỡng bức. Uất ức. Tôi đã uống 10 lọ thuốc chuột + 136 viên thuốc ngủ tự tử. Hôn mê sâu. Cấp cứu 1 tuần trg bệnh viện. Nên để mất bằng chứng. Giờ làm cách nào để hắn phải trả giá ạ?).
Tôi vô cùng cần sự tư vấn trân thành.
Xin trân thành cảm ơn!

Từ khóa:
Nguyễn Văn Tính
Thành viên
Tiếp xúc:

Re: Giả mạo fb người khác rồi tự đăng bài chửi bới nhục mạ mình

Bài viết chưa xem by Nguyễn Văn Tính »

Câu hỏi thứ nhất của bạn thì rất dễ, bạn làm đơn ra cơ quan công an, họ sẽ có đủ biện pháp nghiệp vụ để chứng minh fb đó do ai lập, ai sử dụng, nếu như những tố cáo đó ảnh hưởng đến danh dự, uy tín của người khác.
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 98 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Dựa vào thông tin, dữ kiện mak chị cung cấp thì e xin tư vấn cho c như sau: Thứ nhất, đối với hành vi sử dụng hình ảnh trái phép chị mục đích nhằm xúc phạm đến danh dự nhân phẩm của chị là đặc biệt nghiêm trọng, căn cứ vào tính chất và mức độ của vụ việc thì hành vi nêu trên hoàn toàn đủ yêu tố cấu thành tội " Làm nhục người khác" theo Điều 155 Bộ luật hình sự, đặc trưng của tội danh này là làm nhục người khác mang tính chất công khai, cụ thể họ đã sử dụng nick face giả để bia đặt loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật và ý thức chủ quan của họ là muốn làm nhục danh dự nhân phẩm. Từ đó để đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp của chị, chị hãy nộp đơn Tố giác tội phạm gửi 3 Cơ quan: Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh, Viên kiểm sát tỉnh, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện (Địa phương), trong đơn vị hãy trình bày lại toàn bộ sự việc, sự việc mâu thuẫn thế nào? C fai giải thích cho rõ tính chất mức độ của vụ việc là nghiêm trọng để họ vào cuộc kịp thời, bên cạnh đó chị nghi ngờ cá nhân nào thực hiện hành vi sử dụng hình ảnh trái phép của chị, chị nêu ra cụ thể, ở đây mh dùng thuật ngữ là "Nghi ngờ" chứ k fai xác định chính xác là họ, vì vậy, c k cần sợ họ thưa lại tôi vu khống. Thời hạn giải quyết nguồn tin tôi phẩm k quá 4 tháng, c cần phải đợi, bằng các biện pháp nghiệp vụ họ hoàn toàn có thể xác định được đối tượng, nếu chị có người quen hoạt động bên tư pháp thì vụ việc của chị sẽ giải quyết dc nhanh, e khuyên c nên cậy người quen làm bên Ban Nội chính tỉnh ủy hoặc huyện ủy. Thứ hai. Về tội hiếp dâm dẫn đến "tự tử" thì đối với hành vi nêu trên thì thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là 20 năm (Điều 27 Bộ luật hình sự). Người phạm tội thực hiện hành vi hiếp dâm dẫn đến bị hại tự sát (hậu quả chết hay k chết k phải dau hiệu bắt buộc) thi phải đối diện với khung hình phạt Chung thân. Chị cứ tố cáo, việc kiểm tra và xác minh thuộc về Cơ quan điều tra, mặc dù vụ việc đã qua nhiều năm nhưng Co quan điều tra họ điều tra bệnh án lúc chị nhập viện tại Bệnh viên + tài liệu chứng cứ, chứng minh hành vi hiếp dâm của anh kia=} Hoàn toàn có khả năng khởi tố, việc xác định có hay k hành vi hiếp dâm thì Cơ quan điều tra sẽ tiến hành, áp dụng hàng loạt biện pháp điều tra như: Đối chất giữa chị và Nghi can, lấy lời khai người làm chứng (nếu có), kiểm tra hiện trường... rất nhiều biện pháp khac. Chị lưu ý: Trong hình sự trách nhiệm chứng minh tôi phạm thuộc về Cơ quan tố tụng nhưng c cũng koa trách nhiệm hỗ trợ họ trong việc thu thập tài liệu chứng cứ để giải quyết vụ án.
Mỹ Liên
Thành viên
Tiếp xúc:

Cảm ơn bạn @Thanh Hữu Vấn đề thứ nhất. Bên an ninh họ trả lời. "Án dân sự kg phải án hình sự, kg giải quyết". Rồi vụ việc ngày một phức tạp hơn khi hắn đâm đơn vào sở gd, hiện tại. Bộ gd. Khiến mọi ng bị ảnh hưởng. Đơn nhiều, thúc nhiều họ trả lời "đang điều tra" thực tế là kg điều tra...
Vấn đề thứ 2. Họ bảo kg có bằng chứng chúng minh kg khởi tố đc. (Thực tế là đã tự tử hôn mê sâu cấp cứu tại bệnh viện). Kg có bằng chứng thật. Chuyện sảy ra 19 năm trc. Có bệnh án nằm viện, rửa ruột. Năm ngoái lao đơn mấy lần nhưng kg ai giải quyết.
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 98 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Mỹ Liên đã viết: 22:02 - 28/12/2020Cảm ơn bạn @Thanh Hữu Vấn đề thứ nhất. Bên an ninh họ trả lời. "Án dân sự kg phải án hình sự, kg giải quyết". Rồi vụ việc ngày một phức tạp hơn khi hắn đâm đơn vào sở gd, hiện tại. Bộ gd. Khiến mọi ng bị ảnh hưởng. Đơn nhiều, thúc nhiều họ trả lời "đang điều tra" thực tế là kg điều tra...
Vấn đề thứ 2. Họ bảo kg có bằng chứng chúng minh kg khởi tố đc. (Thực tế là đã tự tử hôn mê sâu cấp cứu tại bệnh viện). Kg có bằng chứng thật. Chuyện sảy ra 19 năm trc. Có bệnh án nằm viện, rửa ruột. Năm ngoái lao đơn mấy lần nhưng kg ai giải quyết.

Em cũng thẳng thừng trả lời với chị thế này. Cái quan trọng là họ có muốn làm hay k ? Vụ việc của chị, cuc ki phức tạp, chứng cứ gián tiếp và muốn chứng minh được tôi phạm thì cần phải sâu chuỗi toàn bộ sự việc một cách logic vì vậy e khuyên chị là cậy người quen. Nếu thật sự họ muốn làm thì người k có tội cũng thành có tội được mà  Tại kèo này hơi chua quá nên họ k dám!
Mỹ Liên
Thành viên
Tiếp xúc:

"Phạm Gia Nguyên" là nick giả của họ. Hình đại diện là con trai chị.
Nơi này chính là nơi nó cưỡng đoạt chị (1 lần duy nhất). Mà giờ nó đăng fb nói chị chuyên làm đĩ (với 2kg gạo). Kg thể chấp nhận đc. Sự căm thù tới đỉnh điểm, kg biết sẽ sảy ra chuyện gì? (Tóm lại. Nó giàu do lừa đc tiền mẹ chị, lừa xh. Còn chị nghèo bởi chị thật thà).
​​​​​​​
Huuquy85
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huuquy85 »

Vấn đề khá phức tạp. Bạn nên đến một vp luật nào đó nhờ họ tư vấn chi tiết để đc giải quyết thỏa đáng bạn ạ
Thanhvan14011951
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Thanhvan14011951 »

Gia đình cô này khổ tâm thế nhỡ..nói gì thì nói chứ luật pháp vẫn còn mà..chị đừng sợ sệt..em ko phải luật sư..nhưng câu chuyện của chị cần công khai cho toàn quốc biết đến thì chị mới lấy lại đc công bằng cho gia đình mình chị ạ..chị phải mạnh mẽ lên..trước mắt hãy dùng lời nói của người dân đó chính là nhà báo..chị nhờ nhà báo thì pháp luật can thiệp sẽ nhanh nhất chị nha
Phạm Thị Hoa
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Phạm Thị Hoa »

Mình k phải luật sư. Mình chỉ chia sẻ vấn đề bạn đang gặp phải... nhưng mình đọc mà mình k hiểu lắm... Anh rể là chồng của chị gái bạn. Em dâu là vợ của em trai bạn. Lúc bạn gửi hình công an nguyên nhân truy sát mình đọc k hiểu rồi thêm vụ cưỡng hiếp... Vậy anh rể và bạn...? Không lẽ người anh rễ này lại làm liều cả cụm hoa..
Diệu Thúy
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Diệu Thúy »

Phạm Thị Hoa đã viết: 22:08 - 28/12/2020Mình k phải luật sư. Mình chỉ chia sẻ vấn đề bạn đang gặp phải... nhưng mình đọc mà mình k hiểu lắm... Anh rể là chồng của chị gái bạn. Em dâu là vợ của em trai bạn. Lúc bạn gửi hình công an nguyên nhân truy sát mình đọc k hiểu rồi thêm vụ cưỡng hiếp... Vậy anh rể và bạn...? Không lẽ người anh rễ này lại làm liều cả cụm hoa..

E đọc mà e cũng nghĩ như c, nhưng mà k hiếm đâu. Bố đẻ e quấy rối cả chị dâu và 2 e dâu ghê tởm k? Gì trên đời cũng xảy ra được ấy!
Dương Văn Liêm
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Dương Văn Liêm »

Chia buồn cùng các bạn. Con người giờ thật đúng thác loạn. Quá , nghe đau lòng hơn lại chính là người thân của mình.
Những người đã cảm ơn Dương Văn Liêm vì bài viết:
Admin
thanhle12345
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by thanhle12345 »

Đến khi mình chấp nhận và đối diện nói ra cho tất cả mọi ng biết cũng là lúc mình k còn đau lòng nữa. Vậy nên mình lại là con gái, phải lựa chọn sao cho đúng. Đọc báo đài tv nhiều, mạng xh nhiều nhưng cầm thú lại chính là ruột thịt. Mà kiểu ng như thế chỉ có chết mới thay đổi chứ sống họ k biết họ sai đâu. Thần kinh lắm.
mickeyenter
Thành viên
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by mickeyenter »

thanhle12345 đã viết: 22:11 - 28/12/2020Đến khi mình chấp nhận và đối diện nói ra cho tất cả mọi ng biết cũng là lúc mình k còn đau lòng nữa. Vậy nên mình lại là con gái, phải lựa chọn sao cho đúng. Đọc báo đài tv nhiều, mạng xh nhiều nhưng cầm thú lại chính là ruột thịt. Mà kiểu ng như thế chỉ có chết mới thay đổi chứ sống họ k biết họ sai đâu. Thần kinh lắm.

Đúng rồi bạn những người tâm địa như vậy chỉ có chết thôi còn sống còn hại người, đó cũng là một cái khổ tâm của gia đình, mong cho gia đình bạn mau vượt qua.
Lê Thị Thùy
Thành viên
Đã cảm ơn: 95 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Lê Thị Thùy »

Mình rất quan tâm đến vấn đề này
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 4 khách