Có đòi lại được tiền khu hùn vào xây chung nhà?

Chuyên mục hỏi đáp pháp luật, tư vấn pháp luật. Nếu bạn có vướng mắc hãy đăng tải tại đây để cộng đồng dân luật giải đáp, tư vấn dùm.
Thanh Hữu
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 97 lần
Tiếp xúc:

Có đòi lại được tiền khu hùn vào xây chung nhà?

Bài viết chưa xem by Thanh Hữu »

Trước đây mẹ em có hùn tiền với ông bà em xây nhà, có ông nội em kí là quy đổi số tiền hùn vào là xx cây vàng, giờ ông nội em mất rồi, người trong nhà gồm các anh chị em của mẹ em muốn đuổi mẹ em đi, vậy giờ có đòi lại được tiền khi hùn vào không mng? Có viết giấy tay
ngatran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 47 lần
Tiếp xúc:

Re: Có đòi lại được tiền khu hùn vào xây chung nhà?

Bài viết chưa xem by ngatran »

Kiện đc nha bn... vì căn cứ theo điều 26 BLTTDS 2015 tranh chấp về tài sản trong ds việc bn nộp đơn kiệm tại tòa huyện nơi bn cư trú để giải quyết nha
Cao Thùy Dương
Điều hành viên
Đã cảm ơn: 35 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Cao Thùy Dương »

Kiện ra không những lấy lại được phần tiền đã hùn vào mà còn được thừa kế theo pháp luật
Vu Hai Tran
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 8 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Vu Hai Tran »

Có 2 vấn đề:
1 là ông bạn mất rồi mà không có di chúc thì mẹ bạn cũng là người đưởng hưởng thừa kế
2. thỏa thuận của mẹ bạn và ông bạn có giá trị và có thể chứng minh bằng giấy viết tay nên giữ nó cẩn thận. quy đổi ra XX cây vàng thì đương nhiên là dùng tài sản của ông bạn có để trả nợ cho mẹ bạn đã, nếu còn thì sẽ chia, nếu thiếu thì thôi.
3. Là mình nghĩ k cần khởi kiện, mẹ bạn vẫn đang ở nhà, nên có lợi thế, nếu đến gây rối thì báo chính quyền thôi, cho họ đi mà kiện
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Hương Đoàn »

Không đuổi được đâu bạn, bạn và mẹ bạn cứ ở đó, ai đến quấy rối báo chín quyền nhé.
vanson
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 45 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by vanson »

Cho e hỏi ké đề bài ntn thì tiền thưởng sổ số là tài sản chung hay riêng vậy ạ ?
Anh A kết hôn với chị B năm 2010. Theo thỏa thuận toàn bộ tài sản trong gia đình do
chị B quản lý. Mỗi ngày anh A được nhận 100.000đ tiền tiêu vặt. Sáng ngày 01 tháng 12 năm 2015 khi chồng chuẩn bị đi làm, ngoài số tiền 100.000đ chi thường xuyên, chị B còn cho anh A thêm 50.000 đồng để bồi dưỡng sức khỏe. Tuy nhiên, 50.000đ cho thêm này anh A mua 5 tờ vé số và cả 5 tờ vé số đều trúng thưởng giải đặc biệt nhưng A đã không thông báo với B
Huy Vũ
Thành viên gắn bó
Đã cảm ơn: 5 lần
Tiếp xúc:

Bài viết chưa xem by Huy Vũ »

Admin đã viết: 23:03 - 17/12/2020 Cho e hỏi ké đề bài ntn thì tiền thưởng sổ số là tài sản chung hay riêng vậy ạ ?
Anh A kết hôn với chị B năm 2010. Theo thỏa thuận toàn bộ tài sản trong gia đình do
chị B quản lý. Mỗi ngày anh A được nhận 100.000đ tiền tiêu vặt. Sáng ngày 01 tháng 12 năm 2015 khi chồng chuẩn bị đi làm, ngoài số tiền 100.000đ chi thường xuyên, chị B còn cho anh A thêm 50.000 đồng để bồi dưỡng sức khỏe. Tuy nhiên, 50.000đ cho thêm này anh A mua 5 tờ vé số và cả 5 tờ vé số đều trúng thưởng giải đặc biệt nhưng A đã không thông báo với B
Là tài sản chung đó
Đăng trả lời
  • Similar Topics
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Người dùng duyệt diễn đàn này: Không có thành viên nào đang trực tuyến và 4 khách