Bị công an giữ bằng một năm nhưng chưa nộp phạt?

Luật hành chính Việt Nam là môn khoa học pháp lí chuyên ngành, cung cấp những kiến thức cơ bản về ngành luật hành chính; quản lí hành chính nhà nước; vi phạm hành chính, xử lí vi phạm hành chính,...
Đăng trả lời
Phan Tiến Dũng
Thành viên gắn bó
Bài viết: 48
Ngày tham gia: 10:16 - 27/4/2018
Được cảm ơn: 1 lần

Bị công an giữ bằng một năm nhưng chưa nộp phạt?

Bài viết chưa xem bởi Phan Tiến Dũng »

Em bị công an giữ bằng lái xe cả hơn 1 năm nay giờ em muốn đóng phạt lấy về được không ạ hay phải đi thi lại ạ? Biên bản phạt mất luôn rồi ạ?

Từ khóa:
Vu Hai Tran
Thành viên gắn bó
Bài viết: 21
Ngày tham gia: 10:39 - 5/5/2018
Đã cảm ơn: 1 lần

Re: Bị công an giữ bằng một năm nhưng chưa nộp phạt?

Bài viết chưa xem bởi Vu Hai Tran »

Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày thông báo cuối cùng, nếu người vi phạm không đến nộp phạt và nhận GPLX thì người có thẩm quyền sẽ ra quyết định tịch thu và có thể tiêu hủy theo quy định tại Điều 109 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công năm 2017.
Thanh Hữu
Thành viên gắn bó
Bài viết: 41
Ngày tham gia: 11:01 - 8/4/2018
Đã cảm ơn: 1 lần

Re: Bị công an giữ bằng một năm nhưng chưa nộp phạt?

Bài viết chưa xem bởi Thanh Hữu »

Hôm trước mình có đi nộp phạt cũng gặp trường hợp như bạn, nhưng quen nên bên công an vẫn nhận tìm bằng giúp nhé. Còn thấy hay ko thì ko biết vì lúc mình ở đấy nộp là có trường hợp giống y như bạn mà nhờ người thì bên đó chỉ bảo nhớ ngày tháng năm bị bắt tìm mới đc thôi.
minhanh
Thành viên gắn bó
Bài viết: 32
Ngày tham gia: 22:45 - 21/4/2018
Được cảm ơn: 1 lần

Re: Bị công an giữ bằng một năm nhưng chưa nộp phạt?

Bài viết chưa xem bởi minhanh »

Mh bỏ bằng 5 năm vẫn lấy lại đc nhé. Tới đơn vị đang thu giữ báo chuẩn time bị bắt, rồi nộp phạt là lấy đc.
Lê Bảo Anh
Thành viên gắn bó
Bài viết: 38
Ngày tham gia: 13:23 - 27/4/2018
Đã cảm ơn: 3 lần
Được cảm ơn: 8 lần

Re: Bị công an giữ bằng một năm nhưng chưa nộp phạt?

Bài viết chưa xem bởi Lê Bảo Anh »

k cần thi lại nhé ... bạn hãy đọc số cmnd cũ lúc bạn học á người ta tra lên sẽ làm lại va bạn báo mất ... nếu mà họ tra bạn vi phạm thì bạn cứ nói mất bien ban rồi cách làm như thế nào họ sẽ tư vấn cho bạn rồi bạn làm lại bằng nhé
La Bông
Thành viên gắn bó
Bài viết: 37
Ngày tham gia: 09:40 - 27/4/2018
Được cảm ơn: 3 lần

Re: Bị công an giữ bằng một năm nhưng chưa nộp phạt?

Bài viết chưa xem bởi La Bông »

Mình 2 năm tưởng bỏ luôn ai dè gửi giấy về nơi cư trú ,có 1 cái biên bản ghi lỗi và mức phạt phải lên đóng nhé bạn. Ko thoát dc nhà nước đâu bạn ak!
Nguyễn Văn Sơn
Thành viên
Bài viết: 10
Ngày tham gia: 19:22 - 22/4/2018

Re: Bị công an giữ bằng một năm nhưng chưa nộp phạt?

Bài viết chưa xem bởi Nguyễn Văn Sơn »

Đến lấy lại bằng thôi. Chả cần đóng phạt. Nếu ai hỏi biên lai đóng phạt đâu. Hỏi câu "theo e biết luật xử lý vi phạm hành chính thời hiệu đóng phạt là 1 năm. Bây giờ hơn 1 năm rồi thì căn cứ nào e đóng phạt nghĩa là hết thời hiệu e đóng phạt đâu có nghĩa lý gì, đồng nghĩa bây giờ e ko còn vi phạm hành chính nữa, căn cứ nào giữ giấy phép e? A giải thích cho e biết với". Thế là xong.
Hương Đoàn
Thành viên gắn bó
Bài viết: 21
Ngày tham gia: 09:55 - 27/4/2018

Re: Bị công an giữ bằng một năm nhưng chưa nộp phạt?

Bài viết chưa xem bởi Hương Đoàn »

Cứ lên chỗ lập biên bản nói ngày giờ bị lập xem họ lục có ra không. Vì hồ sơ tồn đọng ko xử lý cũng không nhiều đâu chủ thớt.
Trần Linh Chi
Thành viên gắn bó
Bài viết: 38
Ngày tham gia: 01:56 - 7/4/2018
Được cảm ơn: 1 lần

Re: Bị công an giữ bằng một năm nhưng chưa nộp phạt?

Bài viết chưa xem bởi Trần Linh Chi »

Nguyễn Văn Sơn đã viết: 20:11 - 9/1/2021 Đến lấy lại bằng thôi. Chả cần đóng phạt. Nếu ai hỏi biên lai đóng phạt đâu. Hỏi câu "theo e biết luật xử lý vi phạm hành chính thời hiệu đóng phạt là 1 năm. Bây giờ hơn 1 năm rồi thì căn cứ nào e đóng phạt nghĩa là hết thời hiệu e đóng phạt đâu có nghĩa lý gì, đồng nghĩa bây giờ e ko còn vi phạm hành chính nữa, căn cứ nào giữ giấy phép e? A giải thích cho e biết với". Thế là xong.

Căn cứ theo Điều 74 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012, Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, kể từ ngày ra quyết định, quá thời hạn này thì không thi hành quyết định đó nữa. Trong trường hợp cá nhân, tổ chức bị xử phạt cố tình trốn tránh, trì hoãn thì thời hiệu nói trên được tính kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, trì hoãn.
Trong trường hợp này, khi bạn lên cơ quan công an xin lại bằng bạn sẽ có nghĩa vụ giải thích lý do tại sao 1 năm qua không chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính và chứng minh rằng mình không cố tình trì hoãn đóng phạt. Không chứng minh được thì thời hạn 1 năm được tính lại từ thời điểm bạn chủ động lên công an xin lại bằng (tức thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, trì hoãn). Đương nhiên bạn phải nộp đủ tiền phạt vi phạm và phạt chậm thi hành.
Không nên nghĩ đến việc làm lại bằng vì tất cả lỗi vi phạm đều đã được ghi nhận tại cổng thông tin Cục cảnh sát Giao thông (csgt.vn). Khi làm lại bằng thì cán bộ công an sẽ rà soát xem chủ bằng lái xe có vi phạm gì không, nếu có thì phải hoàn tất các nghĩa vụ tài chính rồi mới cấp bằng mới => tốn công hơn.
Đăng trả lời