Mức hình phạt đối với tội ghi lô đề trái phép?

Luật hình sự là một trong số các ngành luật mà ở đó Nhà nước nhân danh mình áp dụng hình phạt đối với người có hành vi phạm tội.
TRẢ LỜI
congtyluattgs
Bài viết: 9
Tham gia: 16:20 - 6/6/2019
Đã cảm ơn: 0
Được cảm ơn: 0

Mức hình phạt đối với tội ghi lô đề trái phép?

Bài viết chưa xem bởi congtyluattgs » 15:43 - 27/6/2019

Điều 321. Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.
Theo như quy định trên thì hành vi ghi đề của chị bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì số tiền ghi đề của chị bạn là 15 triệu nằm trong mức tiền đủ để truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc (từ 02 triệu đến dưới 50 triệu). Nên theo quy định trên mức phạt tù mà tòa án sơ thẩm đã tuyên với chị bạn là 06 tháng tù là đúng vì hình phạt 06 tháng tù nằm trong khung hình phạt của tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 .

TRẢ LỜI